முழு எம்சிஓ அமல்படுத்தப்பட்டால் 4 மில்லியன் மக்கள் பாதிக்கப்படுவர்; நிதியமைச்சர் தகவல்

கோலாலம்பூர்: இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவின் கீழ் முழு அளவிலான எம்சிஓ அமல்படுத்தப்பட்டால் மொத்தம் 2.8 மில்லியன் முறைசாரா தொழிலாளர்கள் வருமான இழப்பை எதிர்நோக்க  நேரிடும் என்று நிதியமைச்சர் தெங்கு ஜஃப்ருல் அஜீஸ் தெரிவித்தார்.

பொருளாதாரத் துறை மூடப்பட்டால், வேலையற்றோரின் எண்ணிக்கை ஒரு மில்லியனை எட்டும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இது சராசரியாக நான்கு நபர்களின் குடும்ப அளவை அடிப்படையாகக் கொண்டு நான்கு மில்லியன் மக்களை பாதிக்கும்.

முழு அளவிலான MCO இன் தாக்கம் குறைந்த வருமானம் கொண்ட குழு மற்றும் முறைசாரா துறையில் உள்ள தொழிலாளர்களால் பெரிதும் உணரப்படும் என்று தெங்கு ஜஃப்ருல் கூறினார். அதே நேரத்தில் மூத்த பாதுகாப்பு அமைச்சர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் ஒரு தனி ஊடக சந்திப்பில் கடந்த மார்ச் மாதம் MCO தினசரி வருமானத்தை நம்பியிருந்த சிறிய வர்த்தகர்களை பெருமளவு பாதித்தது.

நாங்கள் மீண்டும் எம்சிஓ அமலால் அவர்களுக்கு தினசரி வருமானம் இருக்காது. முதல் MCO இன் போது, ​​குடும்பங்கள் உயிர்வாழ்வதற்கு வெறும்  அரிசியில் நீர் கலந்து (பழைய சாதம்) சாப்பிட வேண்டிய  நிலையில் இருந்ததாக கேள்விப்பட்டோம். இது உண்மையில் பி40 குழுக்களிடையே நடந்தது என்று அவர் கூறினார்.

உற்பத்தித் துறையும் பல குறைந்த வருமானம் கொண்ட மலேசியர்களை கொண்டிருக்கிறது என்பதை நாம் கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும். இதுபோன்ற சூழ்நிலையில், ஒரு முழுமையான MCO வேலையின்மையை அதிகரிப்பது மட்டுமல்லாமல், மக்களுக்கு அதிக தீங்கு விளைவிக்கும். அதே நேரத்தில் சமூகத்தின் தாக்கத்தை மீட்க நீண்ட நேரம் எடுக்கும் என்று அவர் செய்தியாளர்  கூட்டத்தில் கூறினார்.

கடந்த ஆண்டு மார்ச்-மே மாதங்களில் முதல் MCO இன் போது 68% வணிகங்கள் விற்பனை அல்லது வருவாயைப் பதிவு செய்யவில்லை என்றும், 42.5% வணிகங்கள் மீட்க ஆறு மாதங்களுக்கும் மேலாக தேவை என்றும், மூன்று வணிகங்களில் இரண்டு வணிகங்கள் ஆறு மாதங்களுக்குள் நிலுவையில் உள்ள கடன்களைக் கொண்டிருப்பதாகவும் தெங்கு ஜஃப்ருல் கூறினார்.

மக்களின் உயிர்களையும் நல்வாழ்வையும் பாதுகாப்பதில் சமநிலையை ஏற்படுத்துவதற்கான சிறந்த தீர்வு இலக்கு மற்றும் இறுக்கமான MCO மூலமாக இருந்தது.

மேலும், பாதிக்கப்பட்ட நபர்கள் மற்றும் வணிகங்களுக்கு உதவ பல்வேறு இலக்கு உதவிகளைத் தொடர அரசாங்கம் உறுதிபூண்டுள்ளது. ஆண்டு முழுவதும் பல்வேறு உதவிகள் தொடர்ந்து வழங்கப்படும் என்றார்.

மே 12 முதல் ஜூன் 7 வரை MCO இன் கடுமையான கட்டுப்பாடுகள் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் (மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில்) 1% வரை தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது என்றார்.

கடந்த ஆண்டு மார்ச் முதல் மே வரையிலான முதல் MCO இன் போது, ​​பொருளாதாரம் தினசரி RM2.4 பில்லியன் இழப்பை சந்தித்தது, அதே நேரத்தில் இந்த ஆண்டு ஜனவரி-பிப்ரவரி பூட்டப்பட்ட காலத்தில் பொருளாதாரத்திற்கு ஒரு நாளைக்கு RM300-RM400 மில்லியன் செலவாகும் என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

புதிய மாத கால கட்டுப்பாடுகள் இந்த ஆண்டின் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் வளர்ச்சியை சுமார் 5% -6.5% ஆகக் குறைக்கக்கூடும். இது முன்பு பேங்க் நெகாரா மலேசியாவின் முன்னறிவிப்பு 6% -7.5% ஐ விட சற்று குறைவாகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here