தாஜுதின் பதவி நீக்கம்; அரசியல் நாடகமா?

பெட்டாலிங் ஜெயா: முன்னாள்  பிரசாரனா தலைவரான தாஜுதீன் அப்துல் ரஹ்மான் பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்டதும், மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் விசாரணையும் ஆகஸ்ட் மாதத்திற்கு முன்னதாக பெரிகாத்தான் நேஷனல் தலைமையிலான அரசாங்கத்திற்கு அம்னோ தனது ஆதரவைத் திரும்பப் பெறச் செய்யும் என்று கட்சி வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

அதிகாரத்தை துஷ்பிரயோகம் செய்ததாகக் கூறப்படும் பதவி நீக்கம் மற்றும் எம்.ஏ.சி.சி விசாரணை ஆகியவை “மூத்த அம்னோ தலைவர்களுக்கு எதிராக பழிவாங்குவதை நோக்கமாகக் கொண்ட” பெர்சத்துவின் “அரசியல் விளையாட்டுகளின்” ஒரு பகுதியாகும் என்று அம்னோ தலைவர்கள் நம்புவதாக அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

அடுத்த உச்சமன்றக் கூட்டத்தில் பெர்சத்து உடனான ஒத்துழைப்பை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கான சரியான நேரத்தை கட்சி முடிவு செய்யும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இது இன்னும் சரி செய்யப்படவில்லை. கடந்த மாதம், தாஜுதீன் ஒரு பேட்டியில் முஹிடின் யாசின் தலைமையிலான அரசாங்கத்திற்கு ஆகஸ்ட் மாதத்திற்குள் அம்னோ தனது ஆதரவைத் திரும்பப் பெறும் என்று கூறினார். அப்போது நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்படாவிட்டாலும் கூட, GE15 க்கு வழி வகுக்கும்.

எவ்வாறாயினும், கோவிட் -19 தொற்றின் எண்ணிக்கை அதிகமாக இருந்தால் ஆகஸ்ட் மாதத்தில் ஆதரவைத் திரும்பப் பெறுவதற்கான முடிவை அம்னோ மறுபரிசீலனை செய்வார் என்று கட்சியின் தேர்தல் இயக்குநரான தாஜுதீன் பின்னர் கூறினார்.

பெரிகாத்தான்  அரசாங்கத்தில்  மிகப்பெரிய தொகுதியை அம்னோ நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் கொண்டுள்ளனர். அதன் ஆதரவை திரும்பப் பெறுவது முஹிடினின் அரசாங்கத்தை வீழ்ச்சியடையச் செய்யும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

பல அம்னோ தலைவர்கள் தாஜுதீனை பதவி நீக்கம் செய்ததற்கு அரசாங்கத்திடம்  கேள்வி கேட்கவில்லை. ஆனால் பாசீர் சாலாக் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் தன்னை தற்காத்துக் கொள்ள எந்த வாய்ப்பும் வழங்கப்படவில்லை என்று வருத்தம் தெரிவித்தார்.

பிரதமரின் ஒப்பந்தத்தின் பேரில் தாஜுதீன் நியமிக்கப்பட்டார். பிரதமர் ஏன் அவரை முதலில் அழைக்கவில்லை? அவரை பணிநீக்கம் செய்ய கடிதம் வெளியிடுமாறு நிதி அமைச்சரிடம் ஏன் சொல்ல வேண்டும்? அவர் கேள்வி எழுப்பினார்.

ஒரு பொது விடுமுறையில் (விசாக் தினம்) கூட நிதியமைச்சர் தெங்கு ஜஃப்ருல் அஜீஸ் கடிதத்தை வெளியிடுவதற்கான வழி மிகவும் கேள்விகளை எழுப்பியது என்று அவர் கூறினார். அதிகார துஷ்பிரயோகம் தொடர்பான குற்றச்சாட்டுக்கள் தொடர்பாக தாஜுதீன் மீது MACC “திடீரென” ஒரு விசாரணையைத் தொடங்கியபோது அம்னோ தலைவர்கள் அதிர்ச்சியடைந்ததாகவும் அவர் கூறினார். இதுபோன்ற குற்றச்சாட்டுகளை அவர் எதிர்கொண்டதாக அவர்கள் கேள்விப்பட்டதே இல்லை என்று கூறினார்.

வரலாற்றில் மிக மோசமான எல்.ஆர்.டி விபத்து நடந்த ஒரு நாள் கழித்து சர்ச்சைக்குரிய பத்திரிகையாளர் சந்திப்பைத் தொடர்ந்து புதன்கிழமை பிரசரானா தலைவராக தாஜுதீன் நீக்கப்பட்டார் இது 213 பேர் காயமடைந்து 60 க்கும் மேற்பட்டவர்கள் மருத்துவமனைக்கு அனுப்பப்பட்டனர். அவர் பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்ட ஒரு நாள் கழித்து, தாஜுதீன் MACC ஆல் விசாரணைக்கு அழைக்கப்பட்டு பின்னர் விடுவிக்கப்பட்டார். அவர் தனது அலுவலகம் அல்லது பதவியை திருப்திப்படுத்த பயன்படுத்தியதற்காக MACC சட்டம் 2009 இன் பிரிவு 23 இன் கீழ் விசாரிக்கப்படுகிறார்.

தாஜுதீனின் பத்திரிகையாளர் சந்திப்பு தவறுகளைத் தொடர்ந்து, அம்னோ வட்டாரம், தஜுதீன் பிரசாரனாவில் தனது பதவியை கைவிடுமாறு மூத்த தலைவர்களால் அறிவுறுத்தப்பட்டதாகக் கூறினார். ஆனால் அவர் அவ்வாறு செய்ய மறுத்துவிட்டார்.

இதைச் சொல்வதற்கு மன்னிக்கவும், ஆனால் அவர் பதவிக்கு ஏற்றவர் அல்ல. பொருளாதாரத் துறையில் பின்னணியைக் கொண்டிருப்பதால், அம்னோ இளைஞர் தலைவர் (அசிராஃப் வாஜ்தி துசுகி) அல்லது டோக் மாட் (அம்னோ துணைத் தலைவர் முகமட் ஹசான்) போன்ற பலர் தகுதி வாய்ந்தவர்கள்.

தாஜுதீனின் நியமனமே ஒரு தவறு. அந்த நேரத்தில் அவருக்கும் பிரதமருக்கும் இடையில் ஏதேனும் உடன்பாடு இருந்ததா என்பது எனக்குத் தெரியாது என்று அந்த வட்டாரம் மேலும் கூறியது. தாஜுதீன் 2020 மே 11 அன்று பிரசாரனாவின்  தலைவராக நியமிக்கப்பட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here