126 ஆண்டு பழைமை வாய்ந்த புலாவ் பினாங் கப்பல் மூழ்கி இருப்பது வேதனையளிக்கிறது

ஜார்ஜ் டவுன்: பட்டர்வொர்த்தில்  பழைய பினாங்கு படகு ஒரு ஆற்றில் மூழ்கி  கண்டுபிடித்தது மிகவும் வேதனையாக இருந்தது  என்று ஒரு சமூக ஆர்வலர் இன்று தெரிவித்தார். பினாங்கு பாரம்பரிய அறக்கட்டளையை சேர்ந்த கூ சல்மா நாசுஷன், புலாவ் பினாங் என்ற கப்பல் அதிக சேதம் ஏற்படுவதற்கு முன்பு உடனடியாக மீட்கப்பட வேண்டும் என்றார்.

இன்று மாலை, 19 வயதான கப்பல் பெராய் ஆற்றிலிருந்து, பாகன் டாலாம் ஸ்லிப்வேயில் நனைந்து கிடந்தது. அரை மூழ்கிய படகு படங்களை நெட்டிசன்கள் சமூக ஊடகங்களில் வெளியிட்டனர்.

விரைவு படகு பயணத்தை தொடங்கும் நோக்கில் இந்த ஆண்டு தொடக்கத்தில் வாகன-படகு-பயணிகள் படகு சேவை மூடப்படுவதற்கு முன்னர் படகு புலாவ் பினாங் ஓய்வு பெற்றது. மூழ்குவது ஒரே இரவில் நடந்திருக்காது. வார நாட்களில் சிறிது சிறிதாக மூழ்கியிருக்கும். யாரும் கவனிக்கவில்லை என்பதை மட்டுமே இது செல்கிறது.

கடைசியாக எஞ்சியிருக்கும் ஏழு படகு படகுகள் எங்கு சென்றன, அவை எங்கு சென்றன, அவை எவ்வளவு விற்கப்பட்டன, யாருக்கு விற்கப்பட்டன என்ற விவரங்களுடன் அதிகாரிகளை அவர் அழைத்தார்.

பெங்கலான் கோத்தா சட்டமன்ற உறுப்பினர் டேனியல் கூய் கூறுகையில், கப்பல்களின் சின்னமான நிலை காரணமாக பழைய படகுகளில் ஒன்றை சேவையில் வைக்க அரசு அழைப்பு விடுத்துள்ளது ஆனால் இந்த திட்டத்தை பின்பற்றவில்லை என்று அவர் வருத்தத்துடன் தெரிவித்தார்.

126 ஆண்டுகள் படகு சேவையின் சின்னமாக இருந்த ஒரு படகு பாதி மூழ்கியிருப்பதைக் காண இது மனம்  வேதனையளிக்கிறது என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார். துறைமுகம் மற்றும் படகு சேவை மத்திய அரசால் கட்டுப்படுத்தப்படுகிறது மற்றும் உரிமம் பெற்ற தனியார் நிறுவனத்தால் நடத்தப்படுகிறது.

ஒரு அறிக்கையில், பினாங்கு துறைமுக ஆணையம் புலாவ் பினாங் படகு “பல துளைகளுடன்” காணப்பட்டதாகக் கூறியது. இதனால் நீர் அதன் கீழ் தளத்திற்குள் நுழைந்து அதன் இயந்திர அறையை முழுவதுமாக நிரப்பியது.

பழுதுபார்க்கும் பணிகளை மேற்கொள்ளும் வகையில் அதிகப்படியான நீர் வெளியேற்றப்படுவதாக பிபிசி தலைவர் டான் டீக் செங் தெரிவித்தார். கப்பலை ஒரு அருங்காட்சியகமாக இயக்க ஆர்வமுள்ள தரப்பினரின் ஏலங்களுக்காக காத்திருக்கும் போது படகு ஸ்லிப்வேயில்  (வழுக்கும் வழி) தாக்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here