ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோருக்கு பொது மன்னிப்பு வழங்குவீர்; பிரதமருக்கு லிம் கிட் சியாங் அறிவுறுத்தல்

பெட்டாலிங் ஜெயா: தேசிய கோவிட் -19 தடுப்பூசி திட்டத்தின் சுமுகத்தை உறுதிப்படுத்த பிரதமர் முஹிடின் யாசின் ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோருக்கு பொது மன்னிப்பு அறிவிக்க வேண்டும் என்று டிஏபி ஆலோசகரும் மூத்த அரசியல்வாதியுமான லிம் கிட் சியாங் தெரிவித்துள்ளார். குழப்பமும் நிச்சயமற்ற தன்மையும் முஹிடின் அரசாங்கத்தின் தனிச்சிறப்பாக மாறிவிட்டதாகத் தெரிகிறது என்று லிம் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்கு எதிரான போருக்கு முன்னுரிமை அளிக்க, அனைத்து அரசியல் கட்சிகள் மற்றும் நாடாளுமன்றத்தின் முழு ஆதரவுடன், ஆவணப்படுத்தப்படாத புலம்பெயர்ந்தோருக்கு பொது மன்னிப்பு அறிவிக்க முஹிடினுக்கு  நான் வேண்டுகோள் விடுக்கிறேன்.

கடந்த சனிக்கிழமையன்று சைபர்ஜயாவில் ஒரு சட்டவிரோத குடியேற்றத்தில் 156 ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோர் குடியேற்ற அதிகாரிகளால் கிருமிநாசினி தெளிக்கப்பட்ட விவகாரம் சுகாதார வல்லுநர்கள் மற்றும் மனித உரிமை ஆர்வலர்களின் கோபத்தை ஈர்த்த ஒரு நடவடிக்கைக்கு பின்னர் லிம் இது குறித்து கருத்துரைத்தார்.

பிப்ரவரியில், தேசிய கோவிட் -19 நோய்த்தடுப்புத் திட்ட ஒருங்கிணைப்பு மந்திரி கைரி ஜமாலுதீன், கோவிட் -19 தடுப்பூசிகளுக்கு முன் வரும்போது ஆவணமற்ற வெளிநாட்டு பிரஜைகள் கைது செய்யப்பட மாட்டார்கள் என்றும், மந்தைகளின் நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அடைவதை உறுதி செய்வதில் இது முக்கியமானது என்றும் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், இரண்டு வாரங்கள் பூட்டப்பட்ட காலத்தில் ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோரை தடுத்து வைக்க குடிநுழைவுத்துறை  நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ளும் என்று உள்துறை அமைச்சர் ஹம்சா ஜைனுடின் கடந்த மாதம் தெரிவித்தார்.கைது செய்யப்படக்கூடியவர்களுக்கு கூடுதல் தடுப்பு மையங்களை ஒதுக்க சிறை அதிகாரிகள் தயாராக இருப்பதாக அவர் கூறினார்.

கடந்த வியாழக்கிழமை, ஆவணமற்ற குடியேறியவர்கள் கோவிட் -19 தடுப்பூசிகளுக்கு சட்டவிரோதமாக கருதப்படுவதால் அவர்கள் தகுதி பெற மாட்டார்கள் என்று ஹம்சா கூறினார். இருப்பினும், லிம் கூறினார்: “கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்கு எதிரான போரில் இத்தகைய நீண்டகால குழப்பத்தையும், நிச்சயமற்ற தன்மையையும் முடிவுக்குக் கொண்டுவர முஹிடின் முன்வர வேண்டும்.

ஆவணப்படுத்தப்படாத புலம்பெயர்ந்தோரை தடுப்பூசிக்கு முன்வருவதை ஊக்குவிப்பதற்குப் பதிலாக, அவர்களை மறைத்து வைப்பதற்கான நிலைமைகளை உள்துறை அமைச்சகம் உருவாக்கினால் மலேசியா ஒருபோதும் மந்தை நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அடையாது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here