ஏன் செப்டம்பரில் நாடாளுமன்றம்? இப்பொழுதே நடத்துங்கள்; எம்.பி.கள் கருத்து

பெட்டாலிங் ஜெயா: நாடாளுமன்றத்தை கூட்ட செப்டம்பர் வரை தாமதப்படுத்த எந்த காரணமும் இல்லை என்று பல அரசியல்வாதிகள் தெரிவித்தனர். செப்டம்பர் அல்லது அக்டோபரில் நாடாளுமன்றம் கூடும்  என்று பிரதமர் முஹிடின் யாசின் இன்று அறிவித்த பின்னர் பலர் தங்கள் கருத்துகளை தெரிவித்துக் கொள்கின்றனர்.

நாடாளுமன்றம் மற்றும் மாநில சட்டமன்றங்களின் இடைநீக்கம் சில மாதங்களில் மட்டுமே நீக்கப்படும் என்று அவர்கள் கேள்வி எழுப்பினர். பெரும்பாலானவர்கள் சந்தேகம் அடைந்தனர். இது பெரிகாத்தான் நேஷனல் (பிஎன்) நிர்வாகத்திற்கான கால அவகாசத்திற்கான நடவடிக்கை என்று கூறினர்.

இந்த நடவடிக்கைக்கு முஹிடின் ஒரு பகுத்தறிவு விளக்கத்துடன் வெளிவர வேண்டும் என்று சுபாங் ஜெயா நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  வோங் சென் கூறினார். நாடாளுமன்றத்தை இடைநீக்கம் செய்வது எவ்வாறு தொற்றுநோயைக் கட்டுப்படுத்த உதவியது? ஆகஸ்டுக்கு அப்பால் மேலும் நீட்டிப்பு உதவுமா? ”

ஜனவரி மாதம் அவசரகால நிலை பிரகடனப்படுத்தப்பட்டபோது நாடாளுமன்றம் மற்றும் மாநில கூட்டங்கள் இடைநிறுத்தப்பட்டன. ஆகஸ்ட் மாதத்தில் அவசரநிலை தானாகவே நிறுத்தப்படும் என்று முஹிடின் ஆரம்பத்தில் கூறினார்.

பெட்டாலிங் ஜெயா நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் மரியா சின் அப்துல்லா இதே  கருத்தினை தெரிவித்தார்.  நாடாளுமன்றத்தை மீண்டும் திறப்பதற்கான முஹிடினின் உத்தரவாதத்தில் எந்த நேர்மையும் இருப்பதாகத் தெரியவில்லை. கோவிட் -19 சோதனை மற்றும் பொருளாதார மீட்புக்கான அரசாங்கத்தின் திட்டம் குறித்து முழு விவாதம் இருக்க வேண்டும். “சமூக மற்றும் பொருளாதார மீட்சியைக் கண்காணிக்க ஒரு  குழுவும் அமைக்கப்பட வேண்டும்.”

அம்னோ இளைஞர் தலைவர் அசிராஃப் வாஜ்தி துசுகியும் ஒப்புக் கொண்டார்: செப்டம்பர் அல்லது அக்டோபர் வரை நாம் ஏன் காத்திருக்க வேண்டும்? மக்கள் தங்கள் வாழ்க்கை மற்றும் வாழ்வாதாரம் தொடர்பான பல பிரச்சினைகளுக்கு பதில்கள் தேவை.

தொற்றுநோய்களின் போது நாடாளுமன்றத்தை இடைநிறுத்திய ஒரே நாடு மலேசியா என்று தோன்றியது இது ஒரு “embarrassment to the world” என்று அவர் மேலும் கூறினார். கோவிட் -19 க்கான வரி செலுத்துவோர் பணத்தை செலவழிப்பது, தேசிய நோய்த்தடுப்புத் திட்டம் மற்றும் தொற்றுநோயைக் கட்டுப்படுத்துவதற்கான அதன் ஒட்டுமொத்த திட்டம் உள்ளிட்ட பல அம்சங்களில் அரசாங்கம் பொறுப்புக் கூற வேண்டியது அவசியம் என்று அசிராஃப் கூறினார்.

நாடாளுமன்றம் மீண்டும் அமர்ந்தவுடன் ஒத்திவைக்கப்பட்ட அனைத்து மசோதாக்களும் தாக்கல் செய்யப்பட வேண்டும் என்று பத்து கவான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் கஸ்தூரி பட்டு வலியுறுத்தினார். சுயாதீன பொலிஸ் புகார்கள் ஆணைக்குழு (ஐபிசிசி) சட்டம், பாலியல் துன்புறுத்தல் சட்டம் மற்றும் தண்டனைச் சட்டத்தில் பிற திருத்தங்கள் போன்ற சட்டங்கள் அண்மையில் போலீஸ் காவலில் வைக்கப்பட்ட மரணங்கள் அதிகரிப்பதைக் குறிக்கும் வகையில் விவாதிக்கப்பட வேண்டும்.

பெர்சே 2.0 நாடாளுமன்றத்தை விரைவாக மீண்டும் திறக்க வேண்டும் என்றும், அது முதலில் நிறுத்தி வைக்கப்படக்கூடாது என்றும் கூறியது. இங்கிலாந்து, ஆஸ்திரேலியா, அமெரிக்கா, சிங்கப்பூர் மற்றும் உலகெங்கிலும் உள்ள கிட்டத்தட்ட அனைத்து ஜனநாயக நாடுகளின் உதாரணங்களை மட்டுமே நாம் பார்க்க வேண்டும், அவை சவால்களுக்கு ஏற்றவாறு அமைந்தன, அவற்றின் பாராளுமன்றங்கள் கிட்டத்தட்ட அல்லது கலப்பின முறையில் செயல்பட அனுமதித்தன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here