கோவிட் தொற்றுக்கு பின் வரும் Long covid சில மலேசியர்களின் வாழ்க்கையை புரட்டி போட்டு விடுகிறது

பெட்டாலிங் ஜெயா: கோவிட் -19 இலிருந்து பல மாதங்களாக முன் மீண்டு வந்த போதிலும், சட்டமன்ற உறுப்பினர் காமாட்சி துரை ராஜூ, 51, இன்னும் சோர்வு மற்றும் சுவாசக் கஷ்டங்களால் அவதிப்படுவதாக கூறுகிறார். நான் அரசியல் பேரணிகளில் உரை நிகழ்த்துவேன். ஆனால் இப்போது நான் ஒவ்வொரு நாளும் மூச்சுத்திணறிக் கொண்டிருப்பதால் இரண்டு அல்லது மூன்று வாக்கியங்களுக்கு மேல் கூட பேச முடியவில்லை என்று பஹாங்கின் பெந்தோங்கில் உள்ள சபாய் சட்டமன்ற உறுப்பினர் சிங்கப்பூர் ஸ்ட்ரெய்ட் டைம்ஸிடம் நேர்காணலில் கூறினார்.

அவள் தூங்கினால் மூச்சு விட முடியாமல் போவது பற்றி பயம் தவிர, முதுகுவலி காரணமாக  தூக்க பிரச்சினைகள் உள்ளன. காமாட்சிக்கு ஜனவரி மாதம் கோவிட் -19 தொற்றின் தாக்கம் ஏற்பட்டது. வைரஸிலிருந்து மீண்டு பல கோவிட் -19 நோயாளிகளில் ஒருவரான இவர் இப்போது நீண்ட தூர கோவிட் -19 அல்லது லாங் கோவிட் நோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளார்.

இதை ஒரு கனவு என்று அழைத்த அவர், தனது உடல்நிலை தனது பிஸியான கால அட்டவணையை பாதிக்கிறது என்றும், தனது பொறுப்பாளர்களுக்கு தனது பொறுப்புகளை நிறைவேற்றுவதாகவும் கூறினார். இருப்பினும், பின்னர் அவர் தனது அன்றாட வழக்கத்திற்கு திரும்பிச் செல்ல அனுமதிக்க போதுமான அளவு குணமடைந்துள்ளார்.

கல்வி ஆலோசகர் சூ அஸ்னி, 47, கடந்த மாதம் கோவிட் -19 ஐப் பிடித்த பின்னர் உடல்நலப் பிரச்சினையால் அவதிப்படுவதைக் கண்டார். அறிவாற்றல் அவரது புரிதலிலும் சிந்தனையிலும் சில சிக்கல்களைக் காட்டிய பின்னர், இப்போது அவர் ஒரு நரம்பியல் நிபுணரிடம் சிகிச்சை பெற்று வருகிறார்.

நான் மருத்துவ விடுப்பில் இருக்கிறேன். எனது எல்லா பணி கடமைகளையும் என்னால் சமாளிக்க முடியவில்லை என்று கூறினார். சூ சோர்வு, சுவாசிப்பதில் சிரமம், மூளை மூடுபனி, தலைவலி,  மூட்டு வலி, மனச்சோர்வு, நெஞ்சு வலி மற்றும் தடிப்புகள் போன்றவற்றால் அவதியுறுகிறேன்.

இந்த மாத தொடக்கத்தில், சுகாதார தலைமை இயக்குநர் டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா 4 ஆவது பிரிவில் 66% மற்றும் 5 கோவிட் -19 நோயாளிகள் லாங் கோவிட் நோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர் என்பதை வெளிப்படுத்தினார். லாங் கோவிட் என்பது ஒரு முன்னாள் கோவிட் -19 நோயாளி இன்னும் 12 வாரங்கள் அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட காலத்திற்கு அறிகுறிகளையும் அறிகுறிகளையும் காண்பிக்கும் ஒரு நிலை. எந்தவொரு மாற்று நோயறிதலினாலும் அறிகுறிகளை விளக்க முடியாது. இந்த நிலை ஒரு நபரின் உடலில் உள்ள பல்வேறு உறுப்புகளின் செயல்பாட்டில் கோவிட் -19 நோய்த்தொற்றின் சிக்கலால் விளைகிறது” என்று நூர் ஹிஷாம் கூறினார்.

யுனிவர்சிட்டி புத்ரா மலேசியாவின் தொற்றுநோயியல் நிபுணரான  பேராசிரியர் டாக்டர் மலினா ஒஸ்மான், லாங் கோவிட்டின் மிகவும் பொதுவான அறிகுறிகளில் சோர்வு, டிஸ்போனியா (மூச்சுத் திணறல்), மூட்டு வலி மற்றும் நெஞ்சு வலி ஆகியவை அடங்கும். பிற அறிகுறிகளில் பிந்தைய மனஉளைச்சல் சீர்கேடு, பதட்டம், மனச்சோர்வு, அத்துடன் செறிவு மற்றும் தூக்க அசாதாரணங்கள் போன்ற உளவியல் பிரச்சினைகளும் அடங்கும்.

லாங் கோவிட் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் எண்ணிக்கையின் உண்மையான புள்ளிவிவரங்கள் உத்தியோகபூர்வ புள்ளிவிவரங்களை விட அதிகமாக இருக்கலாம் என்று அவர் எச்சரித்தார். மேலும் சில நோயாளிகள் சிகிச்சைக்காக அரசு மருத்துவமனைகளுக்குச் சென்றிருக்க மாட்டார்கள் என்றும் கூறினார். கோவிட் -19 நோய்த்தொற்றின் எதிர்கால நாள்பட்ட மேலாண்மைக்கு இது பல சவால்களைத் தருகிறது என்று அவர் கூறினார். ஏனெனில் இந்த நிலை ஒரு வருடத்திற்கும் மேலாக நீடிக்கும் என்று நம்பப்படுகிறது.

எங்களுக்கு 700,000 க்கும் மேற்பட்ட தொற்றுகள் இதுவரை உள்ளன, மேலும் தப்பிப்பிழைத்தவர்களில் சிலருக்கு இந்த சிக்கல்கள் இருக்கலாம். எனவே, பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு சிறந்த கவனிப்பை வழங்குவதற்காக இந்த பிரச்சினைகளை நாங்கள் எதிர்பார்க்க வேண்டும், குறிப்பாக அவர்களுக்கு நாள்பட்ட நோய்கள் இருந்தால் கூட. ” மலேசியா கடந்த சில வாரங்களாக தினமும் 4,000 க்கும் மேற்பட்ட புதிய தொற்றுகளுடன் மோசமான கோவிட் -19 சூழ்நிலையை கையாண்டு வருகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here