ஹிஷாமுடின் அடுத்த பிரதமரா? ஆய்வாளர்கள் கருத்து

பெட்டாலிங் ஜெயா:  பிரதமர் முஹிடின் யாசின் பதவி விலக வேண்டிய சூழ்நிலை ஏற்பட்டால் அம்னோ தலைவர் ஹிஷாமுடின் ஹுசைனை தனது வாரிசாக பெயரிடுவார் என்று ஒரு மூத்த அரசியல் ஆய்வாளர் தெரிவித்தார். வெளியுறவு அமைச்சரான அஹ்மட் அட்டோரி ஹுசைன் தேர்வு அர்த்தமுள்ளதாக இருக்கும். ஏனெனில் அவர் பெர்சத்து தலைமையுடன் நட்பாக இருந்தார், மேலும் இரு கட்சிகளுக்கிடையில் ஒரு “உறவு பாலமாக ” அவரால் செயல்பட முடியும்.

முஹிடினுக்கு மிகவும் நம்பகமான அமைச்சர்களில் ஒருவராகக் கூறப்படும் அஸ்மின் அலி, குறுகிய பட்டியலில் இருப்பார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுவதில்லை, ஏனெனில் பெரும்பாலான அம்னோ தலைவர்கள் அவரை விரும்பாதவர்களாக இருக்கிறார்கள். அவருக்கு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் வலுவான ஆதரவு இல்லை என்று அஹ்மத் கூறினார். ஹிஷாமுதீனை ஆதரிப்பதற்காக பாரிசன் நேஷனல் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களிடமிருந்து சட்டரீதியான அறிவிப்புகளை சேகரிப்பதற்கான எந்தவொரு நடவடிக்கையும் முஹைதீனின் “கனவை” நனவாக்குவதற்கான ஒரு நடவடிக்கையாகும் என்று அவர் கூறினார்.

அம்னோ மூன்று மில்லியன் உறுப்பினர்களைக் கொண்டிருந்தாலும் சொந்தமாக நிற்பது கடினம். ஏனென்றால் அடிமட்ட உறுப்பினர்கள் கட்சியின் தலைமை மீதான நம்பிக்கையை இழந்துவிட்டார்கள் என்று நம்பப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார்.

சுகாதார நெருக்கடியின் அழுத்தத்தின் கீழ் ஒரு நிலையான அரசாங்கத்தை உருவாக்கக்கூடிய எந்தவொரு அரசியல் தலைவரும் இல்லாததால், முஹிடினின் ராஜினாமாவுக்கு அழைப்பு விடுப்பது எதிர்க்கட்சியின் அவநம்பிக்கையான நடவடிக்கை என்று முன்னாள் கல்வியாளர் அஸ்மி ஹாசன் கருதுகிறார். முஹிடின் ராஜினாமா செய்தாலும் அதே நிலைமை மீண்டும் மீண்டும் வருவதைக் காண்போம், ஏனென்றால் கோவிட் -19 தொற்றுநோய் ஒரு கடினமான பிரச்சினை. இது வரையறுக்கப்பட்ட வளங்களைக் கொண்ட அரசாங்கத்தால் தீர்க்கப்பட முடியாது என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், சுலைமான் யாசின், அரசாங்கத்தின் மீதான விரக்தி “மிகவும் உண்மையானது” என்றார். சமூக ஊடகங்களில் பல்வேறு பிரச்சாரங்களால் முஹிடின் அரசாங்கத்திற்கு புனைப்பெயர்கள் அல்லது லேபிள்கள் பொருத்தப்பட்டுள்ளன என்று மூத்த அரசியல் பார்வையாளர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், பொதுமக்கள் அதிருப்தி அடைந்தபோது ஒவ்வொரு நிர்வாகமும் கடந்து செல்லும் ஒரு சாதாரண நிகழ்வு என்று அவர் விவரித்தார். மேலும் முஹிடின் அழுத்தங்களுக்கு அடிபணிய மாட்டார் என்றும் அதற்கு பதிலாக பதட்டங்களைத் தணிப்பதில் அமைச்சரவையின் நம்பிக்கையை தேடுவார் என்றும் அவர் நம்பினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here