போதுமான தகன கூடங்கள் இல்லாததால் தகனத்திற்கு பல நாட்கள் காத்திருக்க வேண்டிய அவலம் ஏற்பட்டிருக்கிறது

 மலேசியாவில் சமீபத்தில் நடந்த கோவிட் -19 இறப்புகளின் எண்ணிக்கையைப் பற்றி நார்மன் இறுதிச் சடங்கு சேவையாளர் பிரான்சிஸ் மஸ்க்ரின்ஹோஸ் மிகவும்  பதற்ற நிலையை ஏற்படுத்தி வருவதாக தெரிவித்தார்.

அதிகமான உடல்களைக் கையாள வசதிகள், குறிப்பாக தகனக் கூடங்கள் இல்லாதிருப்பதாகவும், இது ஒரு பெரிய பிரச்சினையாக இருப்பதால், முஸ்லிம் அல்லாத குடும்பங்களில் பெரும்பான்மையானவர்கள் தகனம் செய்யக் கோருவார்கள் என்றும் மஸ்க்ரின்ஹோஸ் கூறினார்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை எங்களுக்கு ஒரு வழக்கு இருந்தது. கோவிட் தொற்றினால் இறந்த ஒரு சிறுவனுக்கு ஒரு தகனத்தை வேகமாக கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை. ஏனெனில் அவரது குடும்ப உறுப்பினர்கள் அனைவரும் சரவாக் நகரைச் சேர்ந்தவர்கள்.

அனைத்து தகனங்களும் முன்பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதால் இது மிகவும் வருத்தமளிக்கிறது. ஒரு வாரம் கழித்து மட்டுமே ஒரு இடத்தைக் கண்டுபிடிக்க முடிந்தது, இது இந்த ஞாயிற்றுக்கிழமை, சாம்பலை மட்டுமே அவரது குடும்பத்திற்கு திருப்பி அனுப்ப முடியும் என்றார்.

நாட்டில் கோவிட் -19 இறப்புகளின் எண்ணிக்கை கடந்த சில வாரங்களாக அதிகரித்து வருகிறது. இது திங்கள் மற்றும் செவ்வாய்க்கிழமைகளில் அதிகபட்சமாக 207 ஆக உயர்ந்தது.

புதிய தொற்றுநோய்களின் எண்ணிக்கையும் அதிகரித்துள்ளது. நேற்று முந்தைய 24 மணி நேரத்தில் 17,405 புதிய வழக்குகளை சுகாதார அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

மனிதர்களாக, நாங்களும் துயரத்தை உணர்கிறோம் என்று மஸ்க்ரினோஸ் கூறினார். “நான் சிறுவனின் உடமைகளை மருத்துவமனையிலிருந்து எடுத்துச் சென்றபோது, ​​அது எனக்கு தனிப்பட்டதாக மாறியது. நான் அவரது தனிப்பட்ட பொருட்களை வரிசைப்படுத்த வேண்டியிருந்தது மற்றும் அவரது வாழ்க்கையில் ஒரு சிறிய நுண்ணறிவைப் பெற்றேன். இது மிகவும் வருத்தமாக இருந்தது, நான் நினைத்தேன், இது என் அன்புக்குரியவர்களுக்கு நேர்ந்தால் என்ன?

தொற்றுநோய்களின் போது இறந்தவரைக் கையாளுவது குறித்து, மஸ்க்ரின்ஹோஸ் கூறுகையில், முழு தனிப்பட்ட பாதுகாப்பு உபகரணங்களை (பிபிஇ) அணிய வேண்டும், அதே சமயம் உடல்கள் ஒரு கலசத்தில் வைக்கப்படுவதற்கு முன்பு உடல்கள் சுத்தப்படுத்தப்பட்டு உடல் பைகளில் மூடப்பட்டிருக்கும். நான் ஒரு நாளுக்கு 3 மணி நேரம் மட்டுமே தூங்குகிறேன்.

“பெரும்பாலான (முஸ்லிமல்லாதவர்கள்) தகனத்தை விரும்புகிறார்கள். (நார்மன் இறுதிச் சேவை கத்தோலிக்க மற்றும் கிறிஸ்தவ இறப்பு பராமரிப்பு தேவைகளை மையமாகக் கொண்டுள்ளது).

கோவிட் -19 நோயாளிகளின் இறுதிச் சடங்குகளை கையாள்வது அவருக்கு கடினமானதாகவும், மனம் உடைந்து போயுள்ளதாகவும், இலாப நோக்கற்ற அமைப்பான Sentuhan Setia Kasih, இர்வான் முஹமட் இஷாக் கூறினார்.

குடும்ப உறுப்பினர்களுக்கு தங்களது அன்புக்குரியவர்களிடம் சரியான விடைபெற பெரும்பாலும் நேரமில்லை, இது “மிகவும் வருத்தமாக இருக்கிறது” என்றார்.

கோவிட் -19 க்கு முன்னர், அவரது குழு ஒரு நாளைக்கு மூன்று முதல் ஐந்து அடக்கங்களை கையாண்டது. ஆனால் இது 12 முதல் 15 வரை அதிகரித்துள்ளது. அனைத்து SOP களும் தனிப்பட்ட சுகாதாரமும் கண்டிப்பாக கடைபிடிக்கப்பட்டன.

இதுபோன்ற போதிலும், பல குடும்பங்களுக்கு உதவ ஏதாவது செய்ய முடியும் என்பதில் மகிழ்ச்சி அடைவதாக இர்வான் கூறினார்.

ஒரு முறை நாங்கள் ஒரு உடலை சுங்கை பூலோவிருந்து கிளந்தானுக்கு கொண்டு செல்ல வேண்டியிருந்தது. இது ஒரு நீண்ட பயணம் என்றாலும், எப்போதும் துயரமடைந்த குடும்பங்களின் சுமையை குறைப்பதே எங்களின் நோக்கமாகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here