எம்பி பெரும்பான்மை ஆதரவு இல்லாத அரசால் தேசிய இயக்க கவுன்சிலை அமைக்க முடியும் என்கிறது NCP

பெட்டாலிங் ஜெயா: மக்களவையில் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள்  தங்களுக்கு பெரும்பான்மை ஆதரவு இருப்பதை நிரூபிக்க யாருமில்லை என்றால், மாமன்னர் அவசரகால நிலையை அறிவித்து, தேசிய இயக்க கவுன்சிலை (NOC) அமைக்க முடியும் என்று தேசிய பேராசிரியர் கவுன்சில் (NCP) கூறுகிறது .

என்சிபி தலைவர் பேராசிரியர் டத்தோ டாக்டர் ரடுவான் சே ரோஸ், புதிய என்ஓசி 15 ஆவது பொதுத் தேர்தலை பாதுகாப்பாக நடத்துவதற்கு முன்பு நாட்டின் சுமுகமான இயக்கத்தை உறுதி செய்வதற்கான ஒரு தற்காலிக நடவடிக்கையாக இருக்கும் என்று கூறினார்.

டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் பிரதமர் பதவியில் இருந்து விலகுவது கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் அடிப்படையில் செய்யப்பட்டது. மாமன்னர் ஒரு புதிய பிரதமரை நியமிக்க வேண்டும். GE15 வரை தேசத்தை வழிநடத்த நாடாளுமன்றத்தின் பெரும்பான்மை ஆதரவைப் பெற வேண்டும்.

ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினருக்கு கூட பெரும்பான்மை ஆதரவு இல்லை என்றால், தற்போதைய சூழ்நிலை GE15 ஐ நடத்த சரியான நேரம் இல்லை என்பதால் மன்னர் தனது ஞானத்தைப் பயன்படுத்தி ஒரு வழியைக் கண்டுபிடிப்பார் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்.

அந்த சூழ்நிலையில், மாமன்னர் அவசரகால நிலையை பிரகடனப்படுத்தலாம் மற்றும் என்ஓசியை உருவாக்க முடியும் என்று என்சிபி நம்பிக்கை கொண்டுள்ளது. இது அவரது மேதகு ஒப்புதல் அளித்த ஒரு நபரின் தலைவராக இருக்கலாம்” என்று பேராசிரியர் ரடுவான் செவ்வாய்க்கிழமை (ஆகஸ்ட் 17) ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் படி GE15 அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்கு இது ஒரு தற்காலிக நடவடிக்கை ஆகும் என்று அவர் கூறினார்.

பேராசிரியர் ரடுவான் ஒரு புதிய அவசர அறிவிப்பின் கீழ், கோவிட் -19 தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான நிலையான இயக்க நடைமுறைகளுக்கு ஏற்ப பொதுத் தேர்தலைத் திட்டமிடவும் செயல்படுத்தவும் தேர்தல் ஆணையத்தை செயல்படுத்த அதிகாரிகள் பல முக்கியமான கட்டளைகளை உருவாக்க முடியும்.

புதிய எஸ்ஓபி வரைவு செய்யப்பட்டு செயல்படுத்த தயாராக இருந்தால், இடைக்கால பிரதமர் அல்லது என்ஓசி GE15 நடைபெறும் வரை ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்திற்கு தங்கள் கடமைகளைச் செய்ய முடியும்.

நீண்டகால தேசிய அரசியல் ஸ்திரத்தன்மைக்கு தேசிய அரசியல் ஒத்துழைப்பை மீண்டும் கட்டியெழுப்ப புதிய அரசாங்கம் அல்லது என்ஓசி வேலை செய்ய வேண்டும் என்பதையும் என்சிபி கருதுகிறது.

தேசிய அரசியல் ஒத்துழைப்பு சமூகத்தின் அனைத்து முக்கிய பிரிவுகளையும் மற்றும் சபா மற்றும் சரவாக் உட்பட பங்குதாரர்களையும் உள்ளடக்கியதாக இருக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார். மலேசியா ஒரு தேசிய ஒருமித்த கருத்தை அடைய வேண்டும். இதன் விளைவாக ஒரு உறுதியான “இணக்கமான ஜனநாயகம்” உருவாகிறது, இதனால் பொறியியல் தேசத்தின் அனைத்து முக்கிய குழுக்களையும் நலன்களையும் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் “பெரிய தேசிய கூட்டணியின்” பிறப்பு.

பேராசிரியர் ரடுவான் இது நீண்டகால ஸ்திரத்தன்மைக்கான அடிப்படை மற்றும் பலதரப்பட்ட மலேசியர்களிடையே வலுவான ஒற்றுமையை வளர்ப்பதற்கான ஒரு வழியாகும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here