காபூலில் IS-K க்காக போராடும் இரண்டு மலேசியர்களை பிடித்துவிட்டதாக தலிபான் கூறுகிறது

கோலாலம்பூர்: ஈராக்கின் இஸ்லாமிய அரசு மற்றும் லெவண்ட்-கோராசன் மாகாணம் (ஐஎஸ்-கே) ஆகியவற்றுடன் சண்டையிட்டதாகக் கருதப்படும் இரண்டு மலேசியப் போராளிகள் தாலிபான் அதிகாரிகளால் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர்.

காபூலின் மேற்குப் பகுதியில் வியாழக்கிழமை (ஆகஸ்ட் 26) இரவு நடந்த துப்பாக்கிச் சண்டையைத் தொடர்ந்து ஆறு தீவிரவாதிகள் – நான்கு ஆப்கானிஸ்தான் மற்றும் இரண்டு மலேசியர்கள் – தலிபானின் சிஐடி தலைவர் சைபுல்லா முகமது கூறியதாக பிரிட்டனின் டைம்ஸ் மேற்கோளிட்டுள்ளது.

நான்கு ஆப்கானியர்கள் ஆனால் மற்ற இருவரும் மலேசியர்கள் என்று தெரிகிறது. அவர்கள் நினைப்பது போல் அவர்கள் கடினமாக இல்லை. நாங்கள் 36 நேட்டோ நாடுகளைச் சேர்ந்த படைகளை வென்றுவிட்டோம். எனவே ஐஎஸ் அமைப்பை எங்கு கண்டுபிடித்தாலும் கொல்லலாம் என்று எங்களுக்குத் தெரியும் என்று அவர் கூறினார்.

எனினும், அறிக்கை மலேசியர்களை அடையாளம் காணவில்லை. காபூல் விமான நிலையத்தில் நடந்த தற்கொலைப்படை தாக்குதலில் தலிபான் மற்றும் ஐஎஸ்-கே போராளிகளுக்கு இடையே சண்டைகள் நடந்து வருகின்றன. இதில் அமெரிக்க துருப்புக்கள் உட்பட 200 பேர் கொல்லப்பட்டனர்.

இன்றைய வடகிழக்கு ஈரான், ஆப்கானிஸ்தானின் சில பகுதிகள் மற்றும் மத்திய ஆசியாவின் சில பகுதிகளால் ஆன கோரசன் பகுதி என்று அழைக்கப்படும் ஒரு இஸ்லாமிய கலிபாவை நிறுவுவதை IS-K நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

IS-K என்பது தெற்கு ஆசியா மற்றும் மத்திய ஆசியாவில் செயல்படும் ஈராக் மற்றும் லெவண்ட் (IS) இஸ்லாமிய மாநிலத்தின் ஒரு கிளை ஆகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here