கோவிட்-19 சுய பரிசோதனை கருவிக்கான விலையை அரசாங்கம் நிர்ணயித்தது

கோவிட் -19 சுய சோதனை கருவிகளுக்கான உச்சவரம்பு விலையை அரசாங்கம் நிர்ணயித்துள்ளது. மொத்த விலை ஒரு யூனிட் RM16 ஆகவும் சில்லறை விலை ஒரு RM19.90 ஆகவும் நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. உச்சவரம்பு விலை செப்டம்பர் 5 முதல் அமலுக்கு வரும்.

ஒரு அறிக்கையில், உள்நாட்டு வர்த்தக மற்றும் நுகர்வோர் விவகார அமைச்சகம், சுய கட்டுப்பாட்டுக் கருவிகள் வணிகங்கள் மற்றும் பொதுமக்களுக்கு மலிவு விலையில் இருப்பதை உறுதி செய்வதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

தற்போது, ​​சந்தையில் சுய-சோதனை கருவிகள் RM28 முதல் RM41 வரை விலை நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளன. அமைச்சர், அலெக்சாண்டர் நந்தா லிங்கி, வழக்கமான சோதனை குறித்த விழிப்புணர்வை அதிகரித்ததைத் தொடர்ந்து விரைவான சுய-சோதனை கருவிகளுக்கான தேவை அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்றார்.

உள்ளூர் தொழில் நிறுவனங்கள் மற்றும் இறக்குமதியாளர்களுடனான ஆலோசனைகளைத் தொடர்ந்து விலை கட்டுப்பாடு மற்றும் இலாப எதிர்ப்புச் சட்டம் 2011 மற்றும் வழங்கல் கட்டுப்பாட்டு சட்டம் 1961 ஆகியவற்றின் கீழ் உச்சவரம்பு விலைகள் நிர்ணயிக்கப்பட்டன.

உச்சவரம்பு விலையை தாண்டி சோதனைக் கருவிகளை விற்ற நபர்கள் அல்லது நிறுவனங்கள் மீது சட்ட நடவடிக்கை எடுக்கப்படும் என்று அவர் எச்சரித்தார்.

தனிநபர்களுக்கு RM100,000 வரை அபராதம் விதிக்கப்படலாம் அல்லது மூன்று வருடங்களுக்கு மிகாமல் சிறைத்தண்டனை அல்லது இரண்டும் விதிக்கப்படலாம். அவர்களுக்கு RM50,000 வரை சம்மன் வழங்கப்படலாம்.

நிறுவனங்களுக்கு RM500,000 வரை அபராதம் விதிக்கப்படலாம் அல்லது RM250,000 வரை சம்மன் வழங்கப்படலாம். வணிகங்களுக்கு எதிரான புகார்களை இங்குள்ள அமைச்சகத்திடம் அல்லது அதன் ஆன்லைன் போர்டல் மூலம் பொதுமக்கள் சமர்ப்பிக்கலாம்.

அவர்கள் 1800 886 800 என்ற அழைப்பு மையத்தையும், அமலாக்க கட்டளை மையத்தை (ECC) 03-8882 6245/6088 அல்லது 019- 279 4317 என்ற எண்ணுக்கு தொடர்பு கொள்ளலாம். Ez ADU என்ற மொபைல் செயலி மூலமும் புகார்களை சமர்ப்பிக்கலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here