மூத்த குடிமக்களுக்கு மோட்டார் வாகன உரிமம் (LKM) வழங்குவதை அரசாங்கம் மட்டுப்படுத்த வேண்டும்

கோலாலம்பூர்: மூத்த குடிமக்களுக்கு மோட்டார் வாகன உரிமம் (LKM) வழங்குவதை அரசாங்கம் மட்டுப்படுத்த வேண்டும் என்று ராயல் மலேசியா காவல்துறை முன்மொழிந்துள்ளது. புக்கிட் அமான் போக்குவரத்து புலனாய்வு மற்றும் அமலாக்கத் துறை இயக்குனர் டத்தோ அஜிஸ்மான் அலியாஸ்  மூத்த குடிமக்களின் உடல்நிலை சாலை விபத்துகளுக்கு பங்களிக்கும் காரணியாக இருக்கிறது என்று கூறினார்.

மூத்த குடிமக்கள் மருத்துவப் பரிசோதனைக்கு உட்படுத்தப்பட வேண்டும் மற்றும் அவர்கள் வாகனம் ஓட்ட தகுதியுள்ளவர்கள் என்பதை உறுதிப்படுத்த மருத்துவரின் ஒப்புதலைப் பெற வேண்டும் என்று அவர் கூறினார். வயதாகும்போது, ​​அவர்கள் அல்சைமர் மற்றும் மங்கலான பார்வை போன்ற சுகாதார நிலைகளால் பாதிக்கப்படுகின்றனர். இது மறைமுகமாக சாலை விபத்துக்களை ஏற்படுத்தும்.

மோட்டார் சைக்கிள் பாதையில் வாகனம் ஓட்டிய ஒரு மூத்த குடிமகனுக்கு பிடிபட்ட வழக்கு இருந்தது. எனவே, மூத்த குடிமக்களுக்கு LKM வழங்குவதை அரசாங்கம் ஆராய வேண்டும் என்று அவர் புக்கிட் அமானில் வெள்ளிக்கிழமை (செப்டம்பர் 24) சிறப்பு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார். அஜிஸ்மேன், வயது முதிர்வு காரணமாக 70 வயது நிரம்பிய மூத்த குடிமகனுக்கு ஐந்து வருட காலத்திற்கு ஓட்டுநர் உரிமத்தை புதுப்பிப்பது பொருத்தமானதல்ல என்று கூறினார்.

குறைந்த சக்தி கொண்ட மோட்டார் சைக்கிள்கள் அதிக சத்தத்துடன் இருக்க கூடாது  என்ற கொள்கையை வெளியிடவும் அவர் அரசாங்கத்திற்கு பரிந்துரைத்தார். குறைந்த சக்தி கொண்ட மோட்டார் சைக்கிள்களின் உரிமையாளர்கள் தங்கள் வெளியேற்றத்தை மாற்றியமைத்தனர் ஆனால் நிர்ணயிக்கப்பட்ட விவரக்குறிப்புகளைப் பின்பற்றாததால் இந்தக் கொள்கை தேவைப்பட்டது.

இதற்கிடையில், இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஆகஸ்ட் வரை 70 % அல்லது 2,075 இறப்புகளில் நாட்டின் போக்குவரத்து இறப்புகளுக்கு மோட்டார் சைக்கிள் விபத்துக்கள் இன்னும் முக்கிய பங்களிப்பதாக அஜிஸ்மான் கூறினார். இதைத் தொடர்ந்து 450 இறப்புகளில் பாதசாரிகள் (168), லோரிகள் (87), மிதிவண்டிகள் (54), நான்கு சக்கர வாகனங்கள் (53) மற்றும் பேருந்துகள் (1) ஆகிய விபத்துக்கள் நிகழ்ந்துள்ளன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here