பாலியல் துன்புறுத்தல் குறித்த விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த எனது அனுபவத்தை பகிர்ந்து கொண்டேன் என்கிறார் பண்டேலேலா

தேசிய நீச்சல் வீராங்கனை Pandelela Rinong கற்பழிப்பு நகைச்சுவைகள் மற்றும் தனது முன்னாள் பயிற்சியாளர் சம்பந்தப்பட்ட பாலியல் துன்புறுத்தல் அனுபவத்திற்கு எதிராக  விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்தவும், பாதிக்கப்பட்ட பிறர் முன்வருவதற்கும் தான் தன்னுடைய அனுபவத்தை பகிர்ந்து கொண்டதாக கூறினார்.

எதிர்காலத்தில் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் பேசுவதற்கு ஊக்கப்படுத்த விரும்புவதாக பண்டேலேலா கூறினார். நான் இல்லாதபோது (அவர்களை) தைரியமாக இருக்க ஊக்குவிப்பேன் என்று கூறினார். “மிக முக்கியமாக, செயல்படுத்துபவர்களும் அவற்றின் காப்புப்பிரதிகளும் கவர்ச்சியாக இருக்கக்கூடாது. மற்றவர்கள் மறந்துவிடலாம். ஆனால் பாதிக்கப்பட்டவர்களால் மறக்க முடியாது என்று அவர் கூறினார்.

இளைஞர் மற்றும் விளையாட்டு அமைச்சர் அஹ்மத் பைசல் அசுமு தனது முன்னாள் பயிற்சியாளரால் பாலியல் துன்புறுத்தல் குற்றச்சாட்டுகளை எழுப்புவதற்கான தனது நடவடிக்கையை கேள்விக்குள்ளாக்கிய சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு அவரது டுவீட் வந்தது. அந்த சம்பவங்கள் “நீண்ட காலத்திற்கு முன்பு” நடந்ததாக அவர் கூறினார்.

நீண்ட காலத்திற்குப் பிறகு, லீலா (பண்டேலேலா) இதை ஏன் சமூக ஊடகங்களில் வெளியிட விரும்புகிறார் என்பதை  நான் அறிந்து கொள்ள விரும்புவதாக என்று பைசல் கூறினார். பண்டேலேலா தனது டுவிட்டரில் ஏழு ஆண்டுகளாக தனது பயிற்சியாளர் ஒருவரிடமிருந்து பாலியல் நகைச்சுவைகளை தாங்க வேண்டியிருந்தது என்று கூறியிருந்தார். ஒரு தொலைக்காட்சி நிலையத்தில் ஒளிபரப்பப்படாத கற்பழிப்பு காட்சியை மகிமைப்படுத்திய ஒரு நடிகரின் கதை வைரலானதை அடுத்து அவர் இந்த விஷயத்தில் பொதுவில் செல்ல முடிவு செய்தார்.

தனது வேதனையை பயிற்சியாளரிடம் சொன்னதாகக் கூறினார். ஆனால் அவர் தன்னை “கொடுமைப்படுத்துவதன்” மூலம் பதிலடி கொடுத்தார். அவர் எங்கள் தலைமை பயிற்சியாளரால் ஆதரிக்கப்பட்டதால், அவரது துன்புறுத்தலுக்கு நானும் எனது அணியினரும் எதுவும் செய்ய முடியவில்லை என்று அவர் டுவீட் செய்திருந்தார்.

என்னுடைய கருத்து தார்மீகமானது. தீமையைக் கண்ணை மூடிக்கொண்டு இருப்பதை விட, தவறை சரிசெய்யக்கூடிய ஒரு நல்ல தலைவர் நமக்குத் தேவை. மற்றும் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் தயவுசெய்து பேச வேண்டும். நாம் ஒற்றுமையாக இருந்தால் சிறிய குரல்கள் இன்னும் முக்கியம்.

எந்தவொரு பாலியல் துன்புறுத்தலுக்கும் தேசிய விளையாட்டு வீரர்கள் தங்கள் பெற்றோரிடமோ அல்லது அதிகாரிகளிடமோ புகார் தெரிவிக்க வேண்டும் என்று பைசல் வலியுறுத்தினார். குற்றம் சாட்டப்பட்ட சம்பவங்கள் நடந்தபோது விளையாட்டு அமைச்சகத்திற்கு தலைமை தாங்கிய கைரி ஜமாலுதீனிடம் பேசுவதாகக் கூறிய அவர், தெளிவான விளக்கத்தை பெற இந்த விஷயம் குறித்து சிலருடன் பேசியதாகக் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here