பினாங்கில் உள்ள ரொட்டி மற்றும் சோயா சாஸ் தொழிற்சாலைகள் சுகாதாரமின்மை காரணமாக 2 வாரங்களுக்கு மூட உத்தரவு

பட்டர்வொர்த், நவம்பர் 11 :

இன்று காலை பினாங்கு சுகாதாரத் துறை ஆய்வாளர்களால் நடத்தப்பட்ட சோதனையில், ராஜா உடாவில் உள்ள ரொட்டி பதப்படுத்தும் தொழிற்சாலையில் சுகாதாரக்குறைபாடு இருந்ததன் காரணமாக, அதனை இரண்டு வாரங்களுக்கு மூடுமாறு உத்தரவிட்டுள்ளனர்.

தொழிற்சாலையானது ரொட்டியை திறந்த வெளியில் விட்டுச் சென்றதனால் அவர்கள் முறையான உணவுப் பராமரிப்பு நடைமுறைகளை மேற்கொள்ளத் தவறிவிட்டனர்.

மாநில சுகாதாரத் துறை உணவுப் பாதுகாப்பு மற்றும் தரப் பிரிவு சுற்றுச்சூழல் சுகாதார அதிகாரி முஹமட் வசீர் காலித் கூறுகையில், ரொட்டி மாவு வைக்கப் பயன்படுத்தப்படும் தட்டுகளின் இடைவெளியில் எலியின் கழிவுகள் காணப்பட்டன.

அதோடு, ஆறு ஆண்டுகளாக இயங்கி வரும் இந்த தொழிற்சாலையில் மூலப்பொருட்கள் சேமிக்கும் இடமும் இல்லை என்றார்.

“நாங்கள் மூன்று முதல் நான்கு வாரங்களுக்கு முன்பு நிலையான இயக்க முறைமை (SOP) இணக்க சோதனைகளை நடத்தியதிலிருந்து இந்த தொழிற்சாலையை நாங்கள் கண்காணித்து வருகிறோம். ஆனால் அந்த நேரத்தில், நாங்கள் அவர்களுக்கு SOP இணக்கம் குறித்த ஆலோசனையை மட்டுமே வழங்கினோம்.

“Ops Bersih நடவடிக்கைக்குப் பிறகு, எஸ்ஓபியை கண்காணிப்பது மட்டுமின்றி, நாங்கள் வளாகத்தின் தூய்மையையும் கண்காணித்தோம். இன்று, எங்கள் ஆய்வில், புதிய எலிக்கழிவுகள் நிறைய இருந்தது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. இது நிரூபிக்கப்பட்டது, ஏனெனில் நாங்கள் குப்பைகளை அழுத்தியபோது, ​​​​அவை இன்னும் ஈரமாக இருந்தன,” என்று அவர் கூறினார்.

ரொட்டி மாவு வைக்கப்பட்டுள்ள தட்டுக்களும் தடிமனான எண்ணெயால் பூசப்பட்டிருந்தன, அவை கழுவப்படவில்லை என தெரிகிறது.

“அடுக்கப்பட்ட தட்டுகளில் பழைய தடிமனான எண்ணெய் அடுக்குகள் காணப்படுகின்றன. அவற்றை அடுப்பில் வைக்கும்போது, ​​​​எண்ணெய் உருகி ரொட்டியில் சொட்டுகிறது.

“உணவுச் சட்டம் 1983 இன் பிரிவு 11 இன் படி, தொழிற்சாலை மிகவும் அழுக்காக இருப்பதால், இரண்டு வாரங்களுக்கு தொழிற்சாலை வளாகத்தை மூடுவதற்கான அறிவிப்பு உட்பட மொத்தம் RM3,000 மதிப்புள்ள நான்கு அபராதங்களையும் நாங்கள் தொழிற்சாலைக்கு வழங்கியுள்ளோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

ரொட்டி பதப்படுத்தும் தொழிற்சாலையைத் தவிர, மாநில சுகாதாரத் துறை ஆய்வாளர்கள் இங்குள்ள பாகான் லெபாய் தாஹிரில் உள்ள சோயா சாஸ் பதப்படுத்தும் தொழிற்சாலையையும் சோதித்து, பரிந்துரைக்கப்பட்ட சுகாதார அம்சங்களைப் பின்பற்றாமல் அழுக்காக இருப்பதைக் கண்டறிந்த பின்னர் அதையும் இரண்டு வார மூடல் அறிவிப்புடன் மொத்தம் RM5,000 மதிப்புள்ள ஐந்து அபராதங்களையும் அவர்கள் வழங்கியதாக வாசிர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here