இந்திரா காந்தியின் ‘செயல்படுத்தாமை’ வழக்கை எதிர்த்து மேல்முறையீடு செய்ய ஏப்ரல் மாதம் விசாரணை

புத்ராஜெயா: இந்திரா காந்தியின் முன்னாள் கணவரை அவமதிப்பு குற்றத்திற்காக கைது செய்ய உத்தரவிடப்பட்ட உத்தரவை செயல்படுத்தாமை, குற்றம் சாட்டப்பட்ட எம் இந்திரா காந்தியின் வழக்கை கீழ் நீதிமன்றம் தள்ளுபடி செய்ய மறுத்ததை எதிர்த்து அரசு மற்றும் காவல்துறையின் மேல்முறையீட்டு மனுவை அடுத்த ஆண்டு ஏப்ரல் 18 ஆம் தேதி மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் விசாரிக்கும். .

இந்திரா சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் ராஜேஷ் நாகராஜன், இன்று வழக்கு நிர்வாகத்தின் போது தேதி நிர்ணயம் செய்யப்பட்டதாக தெரிவித்தார். இந்த சிவில் நடவடிக்கையில் அரசு தரப்பில் அட்டர்னி ஜெனரல் அறைகள் (ஏஜிசி) ஆஜரானது.

இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில், முகமட் நஸ்லான் முகமட் கசாலி இந்திராவின் வழக்கை முழு விசாரணைக்கு உத்தரவிட்டார். அதன் அடிப்படையில் ஒரு முழு விசாரணையில்  சில தேவைப்படும் சிக்கல்கள் இருந்தன.

இந்த வேலைநிறுத்த விண்ணப்பத்தில் பிரதிவாதிகள் (அரசாங்கம் மற்றும் காவல்துறை) சரியாகக் கூறினாலும், அவர் தொடர்ந்த வழக்கு மீட்பு உத்தரவைப் பொறுத்தமட்டில் குற்றஞ்சாட்டப்பட்ட குற்றச்சாட்டின் அடிப்படையில் இருக்கக்கூடாது, என் பார்வையில் வழக்கு இன்னும் தொடரலாம்.

அரசாங்கத்தின் கூற்றுகளுக்கு மாறாக, இந்த வழக்கு நடவடிக்கைக்கான நியாயமான காரணத்தை வெளிப்படுத்துகிறது. ஏனெனில் மலேசிய சட்டத்தின் கீழ் குற்றச்செயல்கள் அரசாங்க நடவடிக்கைகள் சட்டத்தின் பிரிவு 5 இன் கீழ் அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளன. இது எந்தவொரு பொது அதிகாரியும் ஏதேனும் தவறான செயலைச் செய்யும் போது அரசாங்கம் குற்றத்திற்கு பொறுப்பாகும் என்று கூறுகிறது. சட்டத்தால் விதிக்கப்பட்ட கடமை தொடர்பாக புறக்கணிப்பு அல்லது இயல்புநிலை.

ஒவ்வொரு மலேசியருக்கும் ஃபெடரல் அரசியலமைப்பின் கீழ் நீதியைப் பெறுவதற்கான அரசியலமைப்பு உரிமை உள்ளது. மேலும் ஒரு கோரிக்கையை எதிர்த்துப் போராடுவதன் விளைவு ஒரு வாதியின் நீதிமன்றத்தின் நாள் முழுவதையும் இழக்க நேரிடும் என்பதை நீதிமன்றம் கவனத்தில் கொண்டுள்ளது என்று நஸ்லான் கூறினார்.

விசாரணை டிசம்பர் 15 அன்று விசாரணைக்கு திட்டமிடப்பட்டது. ஆனால் இப்போது மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பு நிலுவையில் உள்ளது. கடந்த ஆண்டு இந்திரா தனது முன்னாள் கணவர் முகமது ரிடுவான் அப்துல்லாவுக்கு எதிரான வாரண்ட்டை செயல்படுத்துவதில் காவல்துறையின் செயலற்ற தன்மையைக் காரணம் காட்டி, தனது வழக்கைத் தாக்கல் செய்தார். அவர் நஷ்டஈடு மற்றும் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் ஆஃப் போலீஸ் (ஐஜிபி) பொது அலுவலகத்தில் அத்துமீறல் செய்ததாக அறிவிக்க வேண்டும் என்று கோருகிறார்.

தங்கள் மகள் பிரசனாவை ஒப்படைக்க மறுத்ததன் மூலம் அவமதிப்பு வழக்கில் ரிடுவான் குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்பட்டதையடுத்து, அவருக்கு எதிரான கமிட்டல் பிடிவாரண்டை நிறைவேற்றுமாறு 2016 ஆம் ஆண்டு பெடரல் நீதிமன்றம் ஐஜிபிக்கு உத்தரவிட்டது. 2010ஆம் ஆண்டு பிரசனா தனது தாயிடம் இருந்து பறிக்கப்பட்டார்.

சிவில் நடவடிக்கையை அவர் தவறாகத் தொடங்கியதாகக் கூறி, அது அற்பமானது மற்றும் நீதிமன்ற நடைமுறையை துஷ்பிரயோகம் செய்தது என்ற அடிப்படையில் அவரது வழக்கை வேலைநிறுத்தம் செய்ய அரசாங்கம் விரும்பியது. அரசாங்கத்திற்கு எதிரான அவரது நீதித்துறை மறுஆய்வு இன்னும் ஈப்போ உயர் நீதிமன்றத்தில் நிலுவையில் இருப்பதாகவும் அது கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here