வெளியுறவு அமைச்சர் டத்தோ சைபுடின் அப்துல்லா இன்று சீனாவிற்கு பயணம்

வெளியுறவு அமைச்சர் டத்தோ சைபுடின் அப்துல்லா சீனாவின் மாநில கவுன்சிலரும் வெளியுறவு அமைச்சருமான வாங் யீயின் அழைப்பின் பேரில் வெள்ளிக்கிழமை (டிசம்பர் 3) முதல் சீனாவுக்கு இரண்டு நாள் அதிகாரப்பூர்வ விஜயம் செய்கிறார்.

வெளியுறவு அமைச்சகம் (விஸ்மா புத்ரா) ஒரு அறிக்கையில், இந்த பயணத்தின் போது, ​​இரு அமைச்சர்களும் கோவிட் -19 க்கு பிந்தைய காலத்தில் ஒத்துழைப்புக்கான மலேசிய-சீனா உயர்மட்டக் குழுவின் (HLC) தொடக்கக் கூட்டத்திற்கு இணைத் தலைமை தாங்குவார்கள். இது அதிகாரப்பூர்வமாக இருந்தது. ஏப்ரல் 2021 இல் நிறுவப்பட்டது.

இந்தப் பயணம், மலேசியா மற்றும் சீனா ஆகிய இரு நாடுகளின் வலுவான கூட்டாண்மை மற்றும் மீட்பு முயற்சிகளை மேற்கொள்வதற்குத் தயாராக இருப்பதைக் குறிக்கிறது. அத்துடன் கோவிட் -19 தொற்றுநோயின் பேரழிவு தாக்கங்களைத் தொடர்ந்து இரு நாடுகளின் வளர்ச்சி மற்றும் செழிப்பை மேம்படுத்துகிறது என்று அந்த அறிக்கையில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. கூட்டம் கலப்பு வடிவத்தில் நடைபெறும்.

எச்எல்சி என்பது மலேசியாவுக்கும் சீனாவுக்கும் இடையிலான மந்திரி அளவிலான இருதரப்பு பொறிமுறையாகும், இது மலேசியா-சீனா விரிவான மூலோபாய கூட்டாண்மையை மேலும் வலுப்படுத்த இரு நாடுகளும் பரந்த அளவிலான ஒத்துழைப்பைப் பற்றி விவாதிக்கும்.

வர்த்தகம் மற்றும் முதலீடு, அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பம், டிஜிட்டல் பொருளாதாரம், பொருட்கள் மற்றும் வேளாண் வணிகம், சுகாதார இராஜதந்திரம், கலாச்சார இராஜதந்திரம், கல்வி மற்றும் சுற்றுலா ஆகியவை ஒத்துழைப்பின் துறைகளில் அடங்கும்.

இரு அமைச்சர்களும் பிராந்திய மற்றும் அனைத்துலக அபிவிருத்திகளை மீளாய்வு செய்வார்கள் என அந்த அறிக்கையில் மேலும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. இரு நாடுகளின் அதிகாரிகளாலும் நடைமுறைப்படுத்தப்பட்டுள்ள கோவிட்-19 நிலையான செயல்பாட்டு நடைமுறைகளுக்கு (SOP) முழுமையாக இணங்க இந்த விஜயம் நடைபெறும். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here