மலேசிய குடும்பத்தின் 100 நாள் கொண்டாட்டம் – ஏற்பாட்டாளர்களுக்கு 1,000 வெள்ளி அபராதம்

மலேசிய குடும்பத்தின் 100 நாட்கள் கொண்டாடத்தில் கோவிட் -19 SOP களை கடைபிடிக்கத் தவறியதற்காக  நிகழ்வின் ஏற்பாட்டாளர்களுக்கு RM1,000 அபராதம் விதிக்கப்பட்டுள்ளதாக சுகாதார அமைச்சர் கைரி ஜமாலுடின் தெரிவித்தார். இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப் நிர்வாகத்தின் முதல் 100 நாட்களைக் குறிக்கும் வகையில் இந்த நிகழ்வு நடத்தப்பட்டது. ஆனால் நேற்று கோலாலம்பூர் மாநாட்டு மையத்தில் ஆயிரக்கணக்கானோர் நிரம்பியதையடுத்து இந்த நிகழ்வு மற்றும் அது தொடர்பான நடவடிக்கைகள் சர்ச்சையில் சிக்கியுள்ளது.

ஒரு அறிக்கையில், கைரி 1,000 வெள்ளி கலவையானது தொற்று நோய் தடுப்பு மற்றும் கட்டுப்பாடு சட்டம் 1988 இன் கீழ் அனுமதிக்கப்படும் அதிகபட்ச தொகையாகும். இப்போது அவசர சட்டம் ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளது. நாடு முழுவதும் விதிக்கப்பட்ட அவசரநிலையின் போது, ​​SOP இணங்காததற்காக பல்லாயிரக்கணக்கான அபராதம் விதிக்க சட்டம் அனுமதித்தது. இந்தச் சம்பவம் மிகவும் வருந்தத்தக்கது மற்றும் ஏமாற்றமளிக்கிறது. ஏனெனில் SOP களுக்கு கண்டிப்பாக இணங்க நிகழ்ச்சி ஏற்பாடு செய்யப்படுவதை உறுதிசெய்வதற்கு ஏற்பாட்டாளர்கள் தங்கள் உறுதிப்பாட்டை முன்பே கூறியிருந்தனர்.

நெரிசல், உடல் ரீதியான இடைவெளியின்மை மற்றும் பார்வையாளர்களின் எண்ணிக்கையில் கட்டுப்பாடு இல்லாதது ஆகியவை கோவிட்-19 பரவும் அபாயத்தை உருவாக்கியது. அரசாங்கத்தின் முதல் 100 நாட்களின் சாதனைகள் மற்றும் அதன் அனைத்து அமைச்சகங்கள் மற்றும் ஏஜென்சிகளின் சாதனைகளை காட்சிப்படுத்த வேண்டிய நிகழ்வின் அமைப்பு, SOP களுக்கு இணங்குவதை உறுதிசெய்ய ஏற்பாட்டாளர்கள் மற்றும் பார்வையாளர்களின் தோல்வியால் சிதைந்தது.

காவல்துறை மற்றும் சாலைப் போக்குவரத்துத் துறையிலிருந்து தள்ளுபடி செய்யப்பட்ட சம்மன்களை செலுத்தும் நிகழ்வின் கவுண்டர்கள் இன்று பிற்பகலில் உடனடியாக மூடப்படும் என்று கைரி கூறினார். சுகாதார அமைச்சகம் இந்த திட்டத்தின் முன்னேற்றத்தை தொடர்ந்து கண்காணிக்கும் மற்றும் SOP களுக்கு இணங்குவதை உறுதி செய்யத் தவறினால், அமைப்பாளர்களுக்கு கூடுதல் கலவைகளை வழங்கத் தயங்காது.

ஒரு அரசாங்கமாக, நாம் சமூகத்திற்கு சிறந்த நடைமுறைகளுக்கு முன்மாதிரியாக இருக்க வேண்டும். மக்களைப் போலவே நாமும் அதே தரத்தை கடைபிடிக்க வேண்டும். நேற்று முதல் நாள் நிகழ்விற்குப் பிறகு, இரு தரப்பிலிருந்தும் பல நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் வெகுஜன கொண்டாட்டத்தை நடத்தியதற்காக அரசாங்கத்தை தாக்கினர் மற்றும் மலேசியர்களை கலந்து கொள்ளுமாறு எஸ்எம்எஸ் மூலம் செய்திகளை அனுப்பினர்.

பினாங்கு மற்றும் கோலாலம்பூரில் தைப்பூச ஊர்வலங்கள் அடுத்த மாதம் தடைசெய்யப்படும் என்ற செய்திகளைத் தொடர்ந்து, நேற்று, மஇகா துணைத் தலைவர் எம்.சரவணன், இஸ்மாயிலுடன் இந்த விஷயத்தைப் பற்றி விவாதிப்பதாகக் கூறினார். எதிர்தரப்பில் இருந்து முன்னாள் சுகாதார அமைச்சர் Dzulkefly Ahmad மற்றும் Klang MP சார்லஸ் சந்தியாகோ இருவரும் நிகழ்வில் கூடியிருந்த கூட்டத்தின் படங்கள் மற்றும் நூற்றுக்கணக்கான பங்கேற்பாளர்களுடன் முழு அமைச்சரவையின்  செய்துயும் வெளிவந்ததை அடுத்து நிகழ்வைக் கண்டித்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here