சட்டப்பூர்வ அமலாக்க நிறுவனம் மட்டுமே MACC இயக்குநரை விசாரிக்க முடியும் என்கிறார் வழக்கறிஞர்

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி) இயக்குநர் அசாம் பாக்கி செய்ததாகக் கூறப்படும் தவறுகள் குறித்து சட்டப்பூர்வமாகத் தகுதியுள்ள சட்ட அமலாக்க நிறுவனம் மட்டுமே விசாரணை செய்து விசாரணை ஆவணங்களை அரசு வழக்கறிஞரிடம் சமர்ப்பிக்க முடியும் என்று வழக்கறிஞர் ஒருவர் தெரிவித்தார்.

வேறு எந்த சட்ட நடவடிக்கையும் அத்தகைய விசாரணையை தாமதப்படுத்தும் மற்றும் நேரத்தை வீணடிக்கும் மற்றும் பயனற்ற செயலாகும் என்று ஸ்ரீமுருகன் கூறினார்.சட்டப்பூர்வ அதிகாரம் கொண்ட ஏஜென்சி நடத்தும் விசாரணையின் அடிப்படையில் அரசு வழக்கறிஞர் மட்டுமே நீதிமன்றத்தில் தனது வழக்கை நிரூபிக்க குற்றச்சாட்டுகளை உருவாக்க முடியும்  என்று அவர் கூறினார். அத்தகைய நிறுவனங்களில் காவல்துறை, MACC மற்றும் செக்யூரிட்டி கமிஷன் மலேசியா ஆகியவை அடங்கும்.

கார்ப்பரேட் பங்கு உரிமை விவகாரத்தில் அசாம் மீதான குற்றச்சாட்டுகளை விசாரிக்க சிறப்புப் பணிக்குழுவை அமைக்குமாறு பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப்பை வலியுறுத்திய அம்னோ உச்சமன்ற உறுப்பினர் புவாட் சர்காஷிக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் அவர் இவ்வாறு கூறினார்.

ஜசெக மேலிட தலைவர் லிம் கிட் சியாங், MACC தலைவர், பிரதமர் துறையின் ஏஜென்சிகள் மீதான நாடாளுமன்ற சிறப்புத் தேர்வுக் குழுவின் முன் ஆஜராகி,  முரண்பாட்டின் உரிமைகோரல்களில் இருந்து தன்னைத் தானே விடுவிக்கத் தயாராக இருந்திருந்தால், அசாம் தொடர்பான சர்ச்சைகள் சிறப்பாகத் தீர்க்கப்பட்டிருக்கும் என்று கூறியிருந்தார்.

மலேசிய வழக்கறிஞர்கள் சங்கம், அசாம் மீதான குற்றச்சாட்டுகளை விசாரிக்க அரச விசாரணை ஆணையம் (ஆர்சிஐ) அமைக்கப்பட வேண்டும் என்றும் கூறியுள்ளது. கடந்த வாரம், எம்ஏசிசியின் ஊழல் எதிர்ப்பு ஆலோசனை வாரியத்தின் (ஏசிஏபி) தலைவர் அபு ஜஹர் உஜாங், அசாம் எந்தத் தவறும் செய்யவில்லை என்று கூறினார். இருப்பினும், ஆறு ACAB உறுப்பினர்கள் பின்னர் அபு ஜஹரின் கூற்றில் இருந்து விலகி, குழுவிற்கு விசாரணை அதிகாரம் இல்லை என்று கூறினர்.

பொது பட்டியலிடப்பட்ட நிறுவனங்களின் பங்குகளின் உரிமை மற்றும் 2015 ஆம் ஆண்டில் அவரது வர்த்தகக் கணக்கை அவரது சகோதரர் பயன்படுத்த அனுமதித்ததற்காக அவர் ஏதேனும் சட்டங்களை மீறியாரா என்பது குறித்து அசாம் விசாரிக்கப்படுகிறார். இந்த விவகாரம் தொடர்பாக அவரிடம் விசாரணை நடத்தப்படும் என்று பங்கு பரிவர்த்தனை ஆணையம் கூறியுள்ளது.

அசாமுக்கு எதிரான விசாரணையை கைது செய்து ஆவணங்களைக் கைப்பற்றும் அதிகாரம் உள்ள சட்ட அமலாக்க ஏஜென்சியால் நடத்தப்பட்டால் விரைவாக முடிக்க முடியும் என்று ஸ்ரீமுருகன் கூறினார்.

உதாரணமாக, ஒரு RCI, அரசாங்கத்தால் வரையப்பட்ட ஒரு குறிப்பு காலத்தின் அடிப்படையில் மட்டுமே செயல்பட முடியும். மேலும் சட்ட அமலாக்க நிறுவனம் மற்றும் அரசு வழக்கறிஞரின் அடுத்த நடவடிக்கைக்கான கண்டுபிடிப்புகளை மட்டுமே வழங்க முடியும் என்று அவர் கூறினார். ஆர்சிஐ   முடிவெடுக்காத பட்சத்தில் இது நேரத்தையும் வளங்களையும் வீணடிக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here