புதிய MCO, அவசரநிலை இனி அமல்படுத்தப்படாது – பிரதமர் திட்டவட்டம்

தங்காக்: நாட்டில் கோவிட் -19 தொற்றுகள் அதிகரித்துள்ள போதிலும், நடமாட்டக் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவின் கீழ் மேலும் தேசிய பூட்டுதல்களை மீண்டும் அமல்படுத்தவோ அல்லது மற்றொரு அவசர நிலையை அறிவிக்கவோ மாட்டோம் என்ற மத்திய அரசின் நிலைப்பாட்டை பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் மீண்டும் வலியுறுத்தியுள்ளார்.

மலேசியர்கள் கோவிட்-19 உடன் வாழ வேண்டும் என்றும், மற்ற தொற்று நோய்களைப் போலவே அதையும் ஒரு உள்ளூர் நோயாகப் பார்க்க வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார். காய்ச்சல் மற்றும் டெங்கு உள்ளிட்ட பிற நோய்களைப் போலவே கோவிட் -19 உடன் வாழ கற்றுக் கொள்ள வேண்டும் என்று சுகாதார அமைச்சகமும் நானும் கூறியுள்ளோம். மேலும் நிலையான இயக்க நடைமுறைகளுக்கு இணங்குவதன் மூலம் அதைக் கட்டுப்படுத்துவதன் மூலம் நம் அன்றாட வாழ்க்கையைத் தொடர வேண்டும்.

லீடாவில் உள்ள தேசிய முன்னணி தேர்தல் இயந்திரத்தை பார்வையிட்ட பின்னர் இஸ்மாயில் தனது கருத்தை தெரிவித்தார்.  இயக்கத்தின் மீதான கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் பொருளாதாரத் துறைகளை மூடுவது மலேசியர்களுக்கு பெரும் சுமையை ஏற்படுத்தும் என்று அவர் கூறினார். குறிப்பாக விஷயங்கள் இயல்பு நிலைக்குத் திரும்பத் தொடங்கியுள்ளன.

இப்போது நாங்கள் பொருளாதாரத்தை மீண்டும் திறந்துவிட்டோம். அதை மீண்டும் மூடுவது சாத்தியமில்லை. MCO அமல்படுத்தப்பட்டபோது மலேசியர்கள் எவ்வளவு கடினமாக இருந்தார்கள் என்பது எங்களுக்குத் தெரியும் … அவர்கள் தங்கள் வணிகங்களை மீண்டும் தொடங்க விரும்புகிறார்கள். நாங்கள் மீண்டும் MCO ஐ மீண்டும் அமலாக்கினால் அவர்கள் என்றென்றும் கடையை மூடிவிடுவார்கள்.

நாங்கள் மாவட்டங்களுக்கு இடையேயான, மாநிலங்களுக்கு இடையேயான பயணத்தை அனுமதித்துள்ளோம் … வெளிநாட்டில் அதிக எண்ணிக்கையிலான வழக்குகள் இருப்பதால் நாங்கள் எங்கள் எல்லைகளை மீண்டும் திறக்கவில்லை. மேலும் அவர்களும் (பிற நாடுகள்) பயணிகளை ஏற்றுக்கொள்ள மாட்டார்கள் என்று அவர் கூறினார். எவ்வாறாயினும், ஒரு குறிப்பிட்ட பகுதி அல்லது அடுக்குமாடி குடியிருப்புகளில் உள்ளூர் மேம்படுத்தப்பட்ட MCO பூட்டுதல்கள் செயல்படுத்தப்படும் என்று பிரதமர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here