போலீசார் இப்போதைக்கு ரோஹனா ரோஜானை விசாரிக்க மாட்டார்கள் – புக்கிட் அமான் தகவல்

ஜார்ஜ் டவுன்: ஆஸ்ட்ரோ மலேசியா ஹோல்டிங்ஸ் பிஎச்டி குழுமத்தின் முன்னாள் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி டத்தோ ரோஹனா ரோஜானை போலீசார் தற்பொழுது விசாரிக்க மாட்டார்கள் என்று புக்கிட் அமான் குற்றப் புலனாய்வுத் துறை இயக்குநர் டத்தோஸ்ரீ அப்துல் ஜலீல் ஹாசன் தெரிவித்துள்ளார்.

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி) விசாரணையின் முன்னேற்றங்களை காவல்துறை முதலில் பார்த்து, ஏதேனும் நடவடிக்கை தேவையா என்பதை முடிவு செய்யும் என்று அவர் கூறினார். இதுவரை இந்த விவகாரம் குறித்து எங்களுக்கு எந்த தகவலும் வரவில்லை.

2022 ஆம் ஆண்டிற்கான அட்டர்னி ஜெனரல் அறைகள் மற்றும் அமலாக்க முகவர்களுக்கிடையே ஆட்கடத்தல் மற்றும் புலம்பெயர்ந்தோர் கடத்தல் தடுப்புச் சட்டம் மற்றும் அமலாக்க மாநாட்டிற்குப் பிறகு, “நாங்கள் விசாரிக்க வேண்டிய ஆதாரங்கள் இருந்தால் நாங்கள் அதைப் பார்ப்போம்” என்று அவர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.  பிப்ரவரி 24 அன்று தனது வாக்குமூலத்தை பதிவு செய்ய MACC ரோகனாவை அழைத்ததாக தெரிவிக்கப்பட்டது.

முன்னாள் கோல்ட்மேன் சாக்ஸ் குரூப் இன்க் வங்கியாளரான டிம் லீஸ்னர், பிப்ரவரி 22 அன்று ரோஜர் என்ஜின் விசாரணையின் போது அமெரிக்க ஃபெடரல் நீதிமன்றத்தில், முன்னாள் ஆஸ்ட்ரோ தலைமை நிர்வாக அதிகாரிக்கு – அவருடன் 10 வருட உறவு வைத்திருந்ததால் –  அமெரிக்க டாலர் 10 மில்லியன் (RM42 மில்லியன்) வீட்டைக் கொடுத்ததாகக் கூறினார்.

இது 1MDB நிதி சம்பந்தப்பட்ட லஞ்ச ஒழிப்புச் சட்டத்தை மீறுவதாகவும் குற்றம் சாட்டப்பட்டார். லண்டன் வீட்டை தனக்கு வாங்கித் தருமாறு தனது முன்னாள் காதலி மிரட்டியதாகவும், 1எம்டிபியில் தனது ஈடுபாட்டை அம்பலப்படுத்துவதாக மிரட்டியதாகவும் லெய்ஸ்னர் கூறினார்.

கடந்த வாரம், 1எம்டிபியில் இருந்து பணத்தைப் பயன்படுத்தி வீடு வாங்கப்பட்டதாக டிம் லீஸ்னர் கூறியதை அடுத்து, ரோகனாவுக்குச் சொந்தமான சொத்துக்கள் மற்றும் வங்கிக் கணக்கை முடக்கும் உத்தரவை எம்ஏசிசி வெளியிட்டது. ரோஹனா மீதான விசாரணைக்காக லெய்ஸ்னரிடமிருந்து பெறப்பட்ட கூடுதல் தகவல்களைப் பெற MACC அமெரிக்க நீதித் துறைக்கும் விண்ணப்பிக்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here