இலங்கையில் காகித பற்றாக்குறை; இரண்டு செய்திதாள்கள் அச்சுப் பதிப்பினை நிறுத்தியது

கொழும்பு: இலங்கையின் இரண்டு முக்கிய செய்தித்தாள்கள் காகிதம் இல்லாததால், அவற்றின் அச்சுப் பதிப்புகளை இடைநிறுத்துவதாகவும் இது பொருளாதார நெருக்கடியின் சமீபத்திய இழப்புகள் என்று அவற்றின் உரிமையாளர் வெள்ளிக்கிழமை தெரிவித்தார். 22 மில்லியன் மக்களைக் கொண்ட தெற்காசிய நாடு 1948ல் பிரிட்டனிடம் இருந்து சுதந்திரம் பெற்றதற்குப் பிறகு அதன் வெளிநாட்டு இருப்புக்கள் அடிமட்டத்தை எட்டிய பின்னர், அதன் மோசமான பொருளாதாரச் சரிவை எதிர்கொள்கிறது.

தனியாருக்குச் சொந்தமான உபாலி செய்தித்தாள்கள் தங்களின் ஆங்கில மொழி நாளிதழான தி ஐலண்ட் மற்றும் அதன் துணைப் பத்திரிகையான சிங்களப் பதிப்பான திவயின ஆகியவை  செய்தித்தாள் தட்டுப்பாட்டைக் கருத்தில் கொண்டு ஆன்லைனில் மட்டுமே கிடைக்கும் என்று கூறியது. மற்ற முக்கிய தேசிய நாளிதழ்களும் கடந்த ஐந்து மாதங்களில் செலவுகள் மூன்றில் ஒரு பங்கிற்கு மேல் அதிகரித்துள்ளதாலும் வெளிநாட்டில் இருந்து பொருட்களைப் பாதுகாப்பதில் உள்ள சிரமங்களாலும் பக்கங்களைக் குறைத்துள்ளன.

இலங்கையின் 4.5 மில்லியன் மாணவர்களில் கிட்டத்தட்ட 3 மில்லியன் மாணவர்களுக்கான பள்ளிப் பரீட்சைகள் போதிய காகிதம் மற்றும் மை ஆகியவற்றை ஆதாரமாகக் கொள்ளத் தவறியதை அடுத்து கடந்த வாரம் காலவரையின்றி ஒத்திவைக்கப்பட்டன.

டாலர் தட்டுப்பாடு எரிசக்தி பற்றாக்குறையை அனைத்து துறைகளையும் பாதித்துள்ளது மற்றும் பிப்ரவரியில் 17.5% உயர்ந்த பணவீக்கத்துடன் விலைவாசி உயர்வுக்கு வழிவகுத்தது, இது தொடர்ந்து ஐந்தாவது மாத உயர்வாகும்.

வாகன ஓட்டிகள் பெட்ரோல் பம்புகளில் வரிசையில் நிற்க வேண்டியுள்ளது மற்றும் கடந்த வாரத்தில் குறைந்தது நான்கு பேர் டாப்-அப் செய்ய நீண்ட நேரம் காத்திருக்கும் போது இறந்துள்ளனர்.

எரிசக்தி அமைச்சின் அதிகாரிகள் கூறுகையில், வெள்ளியன்று 42 மில்லியன் டாலர்களை திரட்டி டீசல் மற்றும் விமான எரிபொருளுக்கான சரக்குகளை கொழும்பு துறைமுகத்தில் இரண்டு வாரங்களாக செலுத்துவதற்கு டாலர்கள் இல்லாததால் அதைச் செலுத்த முடிந்தது.

இந்த மாத தொடக்கத்தில், அரசாங்கம் ரூபாயின் மதிப்பு வீழ்ச்சியடைய அனுமதித்தது மற்றும் அதன் வெளிநாட்டுக் கடனை மறுசீரமைக்க IMF பிணையெடுப்பை நாடுவதாக அறிவித்தது.

இந்த ஆண்டு இலங்கையின் வெளிநாட்டுக் கடனைச் செலுத்துவதற்கு கிட்டத்தட்ட 7 பில்லியன் டாலர்கள் தேவைப்படுகின்றன. அதே நேரத்தில் நாட்டின் வெளிநாட்டு கையிருப்பு 2.3 பில்லியன் டாலர்களை எட்டியுள்ளது. இது 2019 நவம்பரில் தற்போதைய அரசாங்கம் ஆட்சிக்கு வந்தபோது 7.5 பில்லியன் டாலராக இருந்தது.

தீவு தனது நாணய நெருக்கடியைச் சமாளிக்க இந்தியா, சீனா மற்றும் பிற நாடுகளிடமிருந்து அதிக கடன்களை நாடுகிறது. தொற்றுநோய் தாக்கியபோது இலங்கை மிகுந்த பொருளாதார நெருக்கடியில் இருந்தது. வெளிநாட்டு பணியாளர்கள் பணம் அனுப்புவதைக் குறைத்தது மற்றும் பொருளாதாரத்திற்கான டாலர்களின் முக்கிய ஆதாரமான இலாபகரமான சுற்றுலாத் துறையை முடக்கியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here