லிம் கிட் சியாங்கிற்கு துன் பட்டம் வழங்க வேண்டும் – பிரபல சமூக ஆர்வலர் பரிந்துரை

பிரபல சமூக ஆர்வலர் டான் ஸ்ரீ ராபர்ட் ஃபாங், முன்னாள் டிஏபி வலிமையான லிம் கிட் சியாங்கின் 56 ஆண்டுகால அரசியல் சேவைக்காகவும், அச்சமோ ஆதரவோ இன்றி நீண்ட காலம் நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக இருந்ததற்காகவும் நாட்டின் உயரிய விருதான துன் என்ற பட்டத்தை அரசாங்கம் வழங்க வேண்டும் என்று முன்மொழிந்துள்ளார்.

சோஷியல் கேர் அறக்கட்டளையின் தலைவரான ஃபாங், எதிர்க்கட்சித் தலைவராக இருந்த அவர் வார இறுதியில் அரசியலில் இருந்து ஓய்வு பெறும் வரை, நாட்டில் நடைமுறையில் உள்ள நாடாளுமன்ற ஜனநாயகத்திற்கு தூணாக லிம் இருந்தார்.

மலேசியா பிரிட்டனின் வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் மாடலுக்குப் பிறகு நாடாளுமன்றத்தின் மேல் மற்றும் கீழ் சபைகள் இரண்டையும் கொண்ட நாடாளுமன்ற முறையை நடைமுறைப்படுத்துகிறது. பிரிட்டனில் எதிர்க்கட்சித் தலைவர் நெறிமுறை வரிசையில் மிக உயர்ந்த இடத்தில் உள்ளார்.

எனது முன்மொழிவு அரசியலற்றது மற்றும் நமது அரசியல் வரலாற்றில் நமது ஜனநாயகத்தை உயிர்ப்பிக்கும் மகத்தான பங்களிப்பை வழங்கிய ஒரு உயர்ந்த நபரின் நீண்டகால அங்கீகாரத்தின் அடிப்படையில் முற்றிலும் அடிப்படையானது. லிம் கிட் சியாங்கிற்கு துன்ஷிப்பிற்கு குறைவானது எதுவுமே பொருந்தாது என்று நான் உண்மையாக நம்புகிறேன்  என்று ஃபாங் தி சன் இடம் கூறினார்.

லிம், நாட்டின் சுதந்திரத்திற்குப் பிந்தைய அரசியல் வரலாற்றில் ஐந்து தசாப்தங்களாக தடித்த மற்றும் மெல்லியதாக இருந்துள்ளார். சிறந்த மற்றும் உள்ளடக்கிய மலேசியாவுக்கான தனது அரசியல் போராட்டத்தில் சளைத்தவர், சில வருடங்களை உள்நாட்டுப் பாதுகாப்புச் சட்டம் (ISA) கைதியாகக் கூட கழித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here