ஆசியானில் இந்தோனேசிய மொழி முக்கியமாக இருக்கிறது; மலாய் மொழி அல்ல என்கிறார் இந்தோனேசிய அமைச்சர்

தென்கிழக்கு ஆசியாவில் பேசப்படும் மிகப்பெரிய மொழியாக இந்தோனேசிய மொழி (BI) என்பதால், மலாய் மொழியை ஆசியான் மொழியாக மாற்றும் பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப்பின் முன்மொழிவை, இந்தோனேசிய அமைச்சர் ஏற்க மறுத்தார். இந்தோனேசிய கல்வி, கலாச்சாரம், ஆராய்ச்சி மற்றும் தொழில்நுட்ப அமைச்சர் நாடியெம் மகரிம் இந்த முன்மொழிவுடன் உடன்படவில்லை என்று கூறினார். இந்தோனேசியாவின் மக்கள் தொகை 279 மில்லியன்.

பொறுப்பான அமைச்சர் என்ற வகையில், இந்த முன்மொழிவை நான் எதிர்க்கிறேன். எந்தவொரு முடிவும் எடுப்பதற்கு முன், அத்தகைய ஆலோசனை நாடுகளின் அளவில் விவாதிக்கப்பட்டு விவாதிக்கப்பட வேண்டும் என்று அவர் நேற்று இந்தோனேசிய நாளிதழான கொம்பாஸிடம் கூறினார்.

வரலாற்று ரீதியாகவும் மொழியியல் ரீதியாகவும் பார்க்கும்போது, ​​BI ஒரு சிறந்த தேர்வாகும். இந்தோனேசிய தேசிய மொழியை தொடர்ந்து வலுப்படுத்தவும் பாதுகாக்கவும் முழு சமூகமும் அரசாங்கத்துடன் கைகோர்த்து செயல்படுமாறு கேட்டுக்கொள்கிறேன். மலேசியாவும் இந்தோனேசியாவும் இணைந்து மலாய் மொழியின் நிலையை உயர்த்தி ஆசியான் மொழியாக மாற்ற வேண்டும் என்று இஸ்மாயில் சமீபத்தில் முன்மொழிந்திருந்தார்.

இந்தோனேசியா, புருனே, சிங்கப்பூர், தாய்லாந்து, பிலிப்பைன்ஸ், கம்போடியா, லாவோஸ், வியட்நாம், மியான்மர் மற்றும் திமோர்-லெஸ்டே ஆகிய நாடுகளிலும் பயன்படுத்தப்படும் மொழியை சுமார் 300 மில்லியன் மக்கள் பேசுவதாக அவர் கூறினார்.

BI ஆனது ஆசியாவின் அதிகாரப்பூர்வ மொழியாக ஆக்கப்படுவதற்கு சிறந்த நிலையில் உள்ளதாக Nadiem கூறினார், ஏனெனில் இது நாட்டில்  பேசப்படும் மொழி மட்டுமல்ல. 47 நாடுகளில் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

இது தவிர, ஐரோப்பா, அமெரிக்கா, ஆஸ்திரேலியா மற்றும் ஆசியாவின் முக்கிய கல்லூரிகளில் உள்ள பல பல்கலைக்கழகங்களில் BI ஒரு பாடமாக கற்பிக்கப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார். இந்த குணங்களுடன், BI ஆனது உலகளவில் அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது, இது ஆசியான் கூட்டங்களில் பொதுவான மொழியைப் பயன்படுத்தினால், மொழியை மற்றவர்களுக்கு முன்னால் வைக்கிறது.

இதற்கிடையில், இந்தோனேசிய மொழி மேம்பாட்டு அமைப்பின் தலைவர் எண்டாங் அமினுடின் அஜீஸ், மலாய்க்கும் BI க்கும் இடையே பல வேறுபாடுகள் இருப்பதாகக் கூறினார். BI இன் “பரஸ்பர நுண்ணறிவு” மலாய் மொழியை விட மிகவும் விரிவானது என்று அவர் கூறினார். மலாய் “ஒரு குறிப்பிட்ட பகுதியில் மட்டுமே பேசப்படும் மாவட்ட மொழி” என வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது.

அப்போது கூட, ரியாவ் மற்றும் பிற மக்களால் பேசப்படும் மலாய் மொழி BI-யால் பெரிதும் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது. அவர்கள் பயன்படுத்தும் மலாய் மொழியில் பல உள்ளூர் சொற்கள் உள்வாங்கப்பட்டுள்ளன என்று அவர் இந்தோனேசிய செய்தி இணையதளமான Detik.com இடம் கூறினார்.

டச்சு, போர்த்துகீசியம், ஆங்கிலம், ஜப்பானியம், பிரஞ்சு, துருக்கியம் மற்றும் கொரிய மொழிகளின் செல்வாக்கால் அதன் சொற்களஞ்சியம் செறிவூட்டப்பட்டதால், நாட்டில் 718 பேச்சுவழக்குகள் உருவாகியுள்ளதால், BI மலாய் மொழியிலிருந்து வேறுபட்டது என்று அமினுடின் கூறினார். நாட்டில் 279 மில்லியன் மக்களால் BI பேசப்படுகிறது. மேலும், 40 நாடுகளில் உள்ள பல்வேறு கல்லூரிகளில் 80,000 மாணவர்கள் மொழியை கற்று வருகின்றனர் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here