கைதிகளை மாற்றும் திட்டத்தின் மூலம் நாகேந்திரனை நாட்டிற்கு அழைத்து வாருங்கள்

போதைப்பொருள் கடத்தல் குற்றச்சாட்டில் அடுத்த வாரம் சிங்கப்பூரில் தூக்கிலிடப்படவுள்ள நாகேந்திரன் கே.தர்மலிங்கத்தை அனைத்துலக கைதிகள் மாற்றல் திட்டத்தின் மூலம் மலேசியாவிற்கு அழைத்து வருமாறு வலியுறுத்தி மனித உரிமைகள் குழுவொன்று உள்துறை அமைச்சுக்கு மகஜர் ஒன்றை அனுப்பியுள்ளது.

மரண தண்டனைக்கு எதிரான ஆசியா நெட்வொர்க் (Adpan) நிர்வாக ஒருங்கிணைப்பாளர் Dobby Chew, தூதரக செயல்முறை மூலம் மரணதண்டனையை நிறுத்துவதற்கான கடைசி முயற்சி இது என்று கூறினார்.

வெளியுறவு மந்திரி சைபுதீன் அப்துல்லாவின் அலுவலகத்திற்கு அட்பன் கோரிக்கை விடுத்ததாகவும், ஆனால் இந்த செயல்முறையை முறையாக தொடங்குவதற்கான அதிகாரம் உள்துறை மந்திரி ஹம்சா ஜைனுதீனிடம் இருப்பதாகவும் அவர் கூறினார்.

மலேசியாவில் இதுபோன்ற ஒரு வழக்கு இல்லையென்றாலும், மூடிய கதவுகளுக்குப் பின்னால் நடைபெற்ற விவாதங்கள் மூலம், தென்கிழக்கு ஆசிய நாடுகளில் இருந்து தங்கள் குடிமக்களை திரும்பக் கோரும் ஐரோப்பிய நாடுகள் முன்னோடிகளாக இருப்பதாக செவ் கூறினார்.

லிபர்ட்டிக்கான வழக்கறிஞர்கள் (LFL) தலைமை ஒருங்கிணைப்பாளர் Zaid Malek மற்றும் Suara Rakyat Malaysia (Suaram) ஆவணங்கள் மற்றும் கண்காணிப்பு ஒருங்கிணைப்பாளர் Kenneth Cheng ஆகியோருடன் வந்த Chew, இன்று அமைச்சகத்தின் பிரதான நுழைவாயிலுக்கு வெளியே உள்துறை அமைச்சகத்தின் துணைச் செயலாளர் ரிசால் ஹாஷிமிடம் மகஜரை சமர்ப்பித்தார்.

பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் பேசிய அவர், மனநலம் பாதிக்கப்பட்டவருக்கு தூக்கு தண்டனை நிறைவேற்றுவது அனைத்துலக சட்டத்தின்படி சட்டவிரோதமானது என்றும், ஆனால் சிங்கப்பூர் அவரது (நாகேந்திரனின்) மனநிலையை இன்னும் மறுக்கிறது என்றார்.

பேராக்கைச் சேர்ந்த 34 வயதான இவருக்கு 69 IQ இருப்பதாகக் கூறப்படுகிறது – இது ஒரு ஊனமுற்றவராக அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது. 2010 ஆம் ஆண்டு முதல் சிங்கப்பூரில் 42.7 கிராம் ஹெராயின் போதைப்பொருளை ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு நாட்டிற்குள் கடத்தியதற்காக அவருக்கு மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டது.

மாற்றுத்திறனாளிகளின் உரிமைகள் மாநாட்டின் (CRPD) கீழ் நாகேந்திரன் பாதுகாக்கப்படுவதால் சிங்கப்பூர் அரசாங்கம் அனைத்துலக சட்டத்தைப் பின்பற்ற வேண்டும் என்று ஜைட் கூறினார். நாகேந்திரனுக்கு ஆதரவு தெரிவிக்கும் கூட்டம் சிங்கப்பூர் தூதரகத்திற்கு வெளியே நாளை மாலை 4 மணிக்கு நடைபெறவுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here