சிலாங்கூரில் 4,383 பேர் கை,கால் மற்றும் வாய் புண் நோயினால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர்

சிலாங்கூரில் இந்த ஆண்டில் இதுவரை  மொத்தம் 4,383 கை, கால் மற்றும் வாய் நோய் (HFMD) வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன என்று மாநில சுகாதார இயக்குநர் டத்தோ டாக்டர் ஷாரி ங்காடிமான் தெரிவித்தார்.

மொத்தத்தில் 493 வழக்குகள் தொற்றுநோயின் 103 கொத்துகளில் இருந்து வந்தவை என்றும், பெரும்பாலான வழக்குகள் நர்சரிகள், மழலையர் பள்ளி மற்றும் பகல்நேர பராமரிப்பு மையங்களில் உள்ள கொத்துக்களை உள்ளடக்கியவை என்றும் அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், எச்.எஃப்.எம்.டி-யால் இறப்பு எதுவும் பதிவாகவில்லை. இந்த நோய் பெரும்பாலும் ஏழு வயதுக்குட்பட்ட குழந்தைகளை பாதிக்கிறது என்று அவர் கூறினார். ஹெச்எஃப்எம்டி வழக்குகள் அதிகரித்து வருவதைத் தொடர்ந்து, சிலாங்கூர் சுகாதாரத் துறை (ஜேகேஎன்எஸ்) பொதுமக்களை, குறிப்பாக குழந்தை பராமரிப்பு மையங்களில் நடத்துபவர்கள் மற்றும் பராமரிப்பாளர்களை, வளாகத்தின் தூய்மையை, குறிப்பாக தரை, குளியலறைகள் மற்றும் பயன்படுத்தப்படும் உபகரணங்களை எப்போதும் சுத்தத்தை  உறுதி செய்வது போன்ற தேவையான முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை எடுக்குமாறு கேட்டுக்கொள்கிறது.

அவர்கள் வளாகத்தின் நுழைவாயிலில் சோதனை  (ஸ்கிரீனிங்) நடத்த வேண்டும். எப்போதும் தனிப்பட்ட சுகாதாரத்தை கடைபிடிக்க வேண்டும். குழந்தைகளை நிர்வகிக்கும் போது கைகளை கழுவுதல் உட்பட, செலவழிப்பு டயப்பர்கள் மூடப்பட்ட தொட்டிகளில் அகற்றப்படுவதை உறுதிசெய்து, அருகிலுள்ள மாவட்ட சுகாதார அலுவலகத்திற்கு HFMD கிளஸ்டரைப் புகாரளிக்க வேண்டும் என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

அறிக்கையின்படி, HFMD நோய்த்தொற்றின் அறிகுறிகளைக் கொண்ட குழந்தைகளின் பெற்றோர்கள் தங்கள் குழந்தைகளை பொது இடங்களுக்கு அழைத்துச் செல்ல வேண்டாம்.  கைகளை கழுவும் கலாச்சாரத்தை பின்பற்றவும் மற்றும் அவர்களின் குழந்தைகளின் பொம்மைகளை எப்போதும் சுத்தம் செய்யவும் JKNS அறிவுறுத்துகிறது.

HFMD என்பது வைரஸ் தொற்றுகளால் ஏற்படும் ஒரு நோயாகும். குறிப்பாக Coxsackie வகை A16 மற்றும் Enterovirus 71 (E71) ஆகியவை நாசி திரவம், உமிழ்நீர், கொப்புளங்கள் மற்றும் பாதிக்கப்பட்டவரின் மலம் ஆகியவற்றுடன் நேரடி தொடர்பு மூலம் பரவுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here