கெடாவில் மே 1 ஆம் தேதி முதல் 7ஆம் தேதி வரை 102 பேருக்கு HFMD தொற்று

கெடாவில் மே 1 முதல் 7 வரை கை, கால் மற்றும் வாய் நோய் (HFMD) 102 வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன என்று மாநில சுகாதாரம் மற்றும் உள்ளாட்சிக் குழுத் தலைவர் டத்தோ டாக்டர் முகமட் ஹயாட்டி ஓத்மான் தெரிவித்தார்.

கோல மூடா மாவட்டத்தில் அதிகபட்சமாக 29 வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும், அதைத் தொடர்ந்து கோத்தா ஸ்டார் (22) மற்றும் பாடாங் டெராப் (17) எனவும் அவர் கூறினார்.

இது இந்த ஆண்டு மாநிலத்தில் HFMD வழக்குகளின் ஒட்டுமொத்த எண்ணிக்கையை 1,016 வழக்குகளாகக் கொண்டுவருகிறது. 2019 ஆம் ஆண்டின் இதே காலகட்டத்துடன் ஒப்பிடும்போது 46.6 சதவீதம் அதிகரித்துள்ளது. இந்த காலகட்டத்தில் மொத்தம் 26 வெடிப்புகள் பதிவாகியுள்ளன என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

இந்த ஆண்டு கெடாவில் எச்.எஃப்.எம்.டி வழக்குகளின் மேல்நோக்கிய போக்கு மிகவும் குறிப்பிடத்தக்கது மற்றும் தொற்றுநோய் வரம்பை தாண்டியுள்ளது என்றார்.

பலர் ஹரிராயா பெருநாளை இன்னும் கொண்டாடி வருவதால் பொதுமக்களுக்கு, குறிப்பாக சிறு குழந்தைகளுடன் இருப்பவர்கள், தொற்றுநோய் அபாயத்தைக் குறைக்க, தவறாமல் கைகளை கழுவுதல், சுற்றுச்சூழலை சுத்தமாக வைத்திருத்தல் மற்றும் அசுத்தமான மேற்பரப்புகளை கிருமி நீக்கம் செய்தல் உள்ளிட்ட முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை எடுக்க அறிவுறுத்தினார்.

குழந்தைகளுக்கு நோய்த்தொற்றின் அறிகுறிகள் அல்லது அறிகுறிகள் இருந்தால் (குறிப்பாக காய்ச்சல் மற்றும் கை, கால் மற்றும் வாயில் தடிப்புகள்) இருந்தால், குழந்தைகளை அருகில் உள்ள மருத்துவமனை அல்லது மருத்துவமனைக்கு அழைத்துச் செல்லுமாறு பெற்றோர்களுக்கு அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள். அதே போல் நீச்சல் குளங்கள், சந்தைகள், வணிக வளாகங்கள் மற்றும் பேருந்து நிலையங்கள் போன்ற  நெரிசலான பொது இடங்களுக்கு குழந்தைகளை அழைத்துச் செல்ல வேண்டாம்.

அறிகுறிகள் அல்லது நோய்த்தொற்றின் அறிகுறிகள் உள்ள குழந்தையை குழந்தை பராமரிப்பு மையம் அல்லது பள்ளிக்கு அனுப்புவதைத் தவிர்க்குமாறு கேட்டுக் கொண்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here