தொழிலாளர் மறுசீரமைப்பு திட்ட மோசடி தொடர்பில் 6 பேர் கைது

புத்ராஜெயா: அரசாங்கத்தின் தொழிலாளர் மறுசீரமைப்பு திட்டத்தில் (RTK) RM2.04 மில்லியனுக்கும் அதிகமான லாபம் ஈட்டிய மோசடியான அவுட்சோர்சிங் கும்பலை இயக்கியதாக இரண்டு வங்காளதேச ஆண்களும் அவர்களது மலேசிய மனைவிகளும் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

புதன் கிழமை (ஜூன் 8) சிலாங்கூரில் உள்ள கோலாலம்பூரில் உள்ள ஜாலான் லுமுட் மற்றும் அம்பாங்கில் உள்ள பாண்டன் கஹாயா ஆகிய இடங்களில் நடந்த சோதனைகளைத் தொடர்ந்து நான்கு பேரும் மற்ற இரண்டு பங்களாதேஷ் ஆண்களும் கைது செய்யப்பட்டதாக குடிநுழைவுத் துறை இயக்குநர் ஜெனரல் டத்தோஸ்ரீ கைருல் டிசைமி டாட் கூறினார்.

சிண்டிகேட் ஒரு போலியான தொழிலாளர் முகவருக்காக வேலை செய்ததாக அவர் கூறினார். வங்கதேசம் (457), இந்தோனேசியா (எட்டு), இந்தியா (எட்டு), பாகிஸ்தான் (எட்டு), மியான்மர் (ஆறு) மற்றும் நேபாளம் (ஒன்று) உள்ளிட்ட நாடுகளில் இருந்து 488 பாஸ்போர்ட்களை நாங்கள் கைப்பற்றினோம்.

ஆர்டிகே நடவடிக்கைகளில் பயன்படுத்தப்பட்டதாகக் கருதப்படும் RM38,308 ரொக்கம், இரண்டு கணினிகள் மற்றும் 12 முத்திரைகள் ஆகியவற்றை நாங்கள் கைப்பற்றினோம் என்று அவர் வெள்ளிக்கிழமை (ஜூன் 10) இங்கு செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

இந்தத் திட்டத்தின் மூலம் பல்வேறு துறைகளுக்கான தற்காலிக பணிக்கான வருகை அனுமதிச் சீட்டை (PLKS) பெறுவதற்காக ஒவ்வொரு புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளிக்கும் RM3,500 முதல் RM4,200 வரை சிண்டிகேட் வசூலித்தது விசாரணையில் தெரியவந்துள்ளது என்றார். இந்த எண்களின் அடிப்படையில், சிண்டிகேட் இதுவரை குறைந்தபட்சம் RM2.04 மில்லியன் லாபம் ஈட்டியுள்ளது என்று மதிப்பிடுகிறோம்.

கைது செய்யப்பட்ட சந்தேக நபர்களில் 36 வயதுடைய பங்களாதேஷைச் சேர்ந்த தலைவன் ஒருவன். எங்கள் விசாரணையில் அவர் 2015 ஆம் ஆண்டு மலேசியப் பெண்ணை மணந்த பிறகு நிரந்தரக் குடியுரிமை பெற்றுள்ளார் என்று அவர் கூறினார், மேலும் சிண்டிகேட் குறைந்தது இரண்டு வருடங்களாவது செயல்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

இதன் செயற்பாடுகளில் மேலும் எத்தனை பேர் ஈடுபட்டுள்ளனர் என்பதை கண்டறிய அதிகாரிகள் மேலதிக விசாரணைகளை மேற்கொண்டு வருவதாக அவர் கூறினார். நாங்கள் எங்கள் தரவுத்தளத்தையும் சரிபார்ப்போம், இந்த 488 பாஸ்போர்ட் வைத்திருப்பவர்களில் யாராவது ஏற்கனவே தங்கள் PLKS ஐப் பெற்றிருந்தால், அது ரத்து செய்யப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

RTK-ஐ நிர்வகிப்பதற்கு எந்தவொரு தனிநபரையோ அல்லது நிறுவனத்தையோ தனது துறை நியமித்ததில்லை என்று கைருல் டிசைமி கூறினார். பொதுமக்கள், குறிப்பாக முதலாளிகள் மற்றும் வெளிநாட்டு தொழிலாளர்கள், குடிநுழௌ நேரடியாகப் பேசவும், மூன்றாம் தரப்பினரை மகிழ்விக்க வேண்டாம் என்றும் நாங்கள் அறிவுறுத்துகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here