நமது பேரணிகள் நாட்டின் வரலாற்றில் ஒரு ‘கருப்பு அடையாளம்’ அல்ல என்கிறது பெர்சே

பெட்டாலிங் ஜெயா: தூய்மையான மற்றும் நியாயமான தேர்தல்களுக்கான கூட்டணி (Bersih) கடந்த காலத்தில் அதன் பேரணிகள் “குழப்பத்தையும் அழிவையும்” ஏற்படுத்தவில்லை அல்லது அவை நாட்டின் வரலாற்றில் ஒரு “கருப்பு அடையாளமாக” இல்லை என்று கூறுகிறது.

கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் 10 ஆவது பிரிவின் கீழ் அமைதியான கூட்டத்தை நடத்துவது அனைத்து குடிமக்களின் அடிப்படை உரிமை என்றும், பேச்சு சுதந்திரம், கருத்து சுதந்திரம் மற்றும் சங்கங்களை அமைப்பது ஆகியவற்றுடன் உத்தரவாதம் அளிக்கப்பட்டுள்ளது.

வன்முறையின்றி எதிர்ப்பு தெரிவிக்கும் இந்த சுதந்திரம் நமது உச்ச சட்டத்தில் பொறிக்கப்பட்டுள்ளது. ஏனெனில் எதிர்ப்புக்கள் நமது தலைவிதியை வடிவமைப்பதற்கும், அநீதியான சட்டங்கள் மற்றும் ஊழல் அதிகாரிகள் மீது அழுத்தத்தை கொண்டு வருவதற்கும் நமது தேசத்தின் வரலாற்றில் ஒரு ஒருங்கிணைந்த பங்கைக் கொண்டுள்ளது என்று பெர்சே ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

நேற்று, சுல்தான் இப்ராஹிம் சுல்தான் இஸ்கந்தர், அதிகரித்து வரும் வாழ்க்கைச் செலவுக்கு எதிராக அரசாங்கத்திற்கு அழுத்தம் கொடுப்பதற்காக தெருப் போராட்டங்களை நடத்துவதற்கு மக்கள் ஒரு ஆலோசனையின் மீது தனது அதிருப்தியை வெளிப்படுத்தினார்.

ஃபேஸ்புக்கில், சுல்தான் தெருப் போராட்டங்கள் “மலேசிய வழி அல்ல” என்று கூறினார். கடந்த காலத்தில் நடந்த இரத்தம் தோய்ந்த தெருப் போராட்டங்களிலிருந்து நாம் பாடம் கற்றுக் கொள்ளவில்லையா? 1969-ல் நடந்த கலவரத்தையும், சமீபத்தில் நடந்த பெர்சே கலவரத்தையும் மறந்துவிட்டார்களா?

குழப்பம் அல்லது அழிவைத் தவிர அது எதையும் சாதிக்கவில்லை. நமது நாட்டின் வரலாற்றில் ஒரு கருப்பு அடையாளத்தை விட்டுச் சென்றது என்று அவர் கூறினார்.

மெர்டேகாவிற்கு முன்பே, பேரணிகள் எப்போதும் நாட்டின் வரலாற்றின் ஒரு பகுதியாக இருந்ததாக பெர்சே கூறினார். இந்த நாடு எதிர்ப்பு இயக்கத்தில் இருந்து பிறந்தது என்று சொல்லலாம். அம்னோ நிறுவனர் ஒன் ஜாபர், மலாயா யூனியனுக்கு எதிராக மக்களைத் திரட்டினார். மேலும் இது மலாயா கூட்டமைப்பு உருவாவதற்கு வழி வகுத்தது என்று அது கூறியது.

எதிர்ப்புகள் இல்லாமல், மலேசியா இருந்திருக்காது. மெர்டேக்காவிற்குப் பிறகு பல தசாப்தங்களில், “Demonstrasi Baling” மற்றும் “Reformasi” உட்பட பல்வேறு பிரச்சினைகளில் மக்கள் தங்கள் ஒற்றுமை மற்றும் குறைகளை வெளிப்படுத்த போராட்டங்களை நாடியுள்ளனர் என்று பெர்சே சுட்டிக்காட்டினார்.

2007 ஆம் ஆண்டு முதல் இந்த உணர்வை பெர்சே முன்னெடுத்துச் சென்றது. தேர்தல் முறைகேடுகள் மற்றும் குறைபாடுகளை எடுத்துக்காட்டுவதற்காக எங்கள் தேர்தல்களை நியாயமான அல்லது ஜனநாயகத்திற்கு சுதந்திரமாக வழங்கவில்லை என்று அது கூறியது, தேர்தல் நடைமுறையில் மாற்றங்கள், அழியாத மை அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. மற்ற விஷயங்கள், இந்த எதிர்ப்புகளின் நேரடி விளைவாகும்.

பெர்சேயின் கூற்றுப்படி, 2015 மற்றும் 2016 இல் அதன் அடுத்தடுத்த பேரணிகள் 1MDB ஊழலின் காரணமாக வந்தன. இந்த பெரிய அளவிலான திருட்டுக்கு நாங்கள் பதிலடி கொடுத்து இரண்டு அமைதியான போராட்டங்களை ஏற்பாடு செய்தோம். அங்கு நூறாயிரக்கணக்கான மலேசியர்கள் வந்திருந்தனர்.

அமைதியான போராட்டங்களை ஏற்பாடு செய்வதில் உறுதியாக இருப்பதாகவும், எந்த குழப்பம் அல்லது சொத்துக்களுக்கு சேதம் ஏற்பட்டாலும் அது காரணமல்ல என்றும் பெர்சே மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

ஏதேனும் ஒழுங்கீனமான நடத்தை, குழப்பம் அல்லது சொத்துக்களுக்கு சேதம் ஏற்பட்டிருந்தால், அது பொதுவாக காவல்துறையினரின் ஆக்கிரமிப்பு நடவடிக்கைகளால் ஏற்படுகிறது. அவர்கள் அமைதியான போராட்டக்காரர்களுக்கு உதவுவதற்குப் பதிலாக கண்ணீர்ப்புகை, தண்ணீர் பீரங்கி மற்றும் மிருகத்தனமான படையால் எங்களைத் தாக்கினர் என்று அது கூறியது.

நாடாளுமன்ற ஜனநாயகம் மற்றும் அரசியலமைப்பு முடியாட்சியை கடைபிடிக்கும் ஒரு தேசமாக, மலேசியாவின் பொது நலனுக்காக மக்கள் அமைதியான போராட்டங்களில் பங்கேற்பது வரவேற்கப்பட வேண்டும் மற்றும் அங்கீகரிக்கப்பட வேண்டும் என்று பெர்சே கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here