இந்த ஆண்டு ஜூலை 2 வரை ஜோகூரில் 7,967 HFMD வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன

கை கால் வாய் புண்

ஜோகூரில் ஜனவரி 1 முதல் நேற்று வரை மொத்தம் 7,967 கை, கால் மற்றும் வாய் நோய் (HFMD) பதிவாகியுள்ளது. இது கடந்த ஆண்டு இதே காலத்தில் 106 வழக்குகளில் இருந்து 75 மடங்கு அதிகரித்துள்ளது.

மாநில சுகாதாரம் மற்றும் ஒற்றுமைக் குழுத் தலைவர் லிங் தியான் சூன் கூறுகையில், 6,870 HFMD வழக்குகளில் ஆறு வயது மற்றும் அதற்குக் குறைவான குழந்தைகள் உள்ளனர். அதைத் தொடர்ந்து ஏழு முதல் 12 வயதுடையவர்கள் (946) மீதமுள்ளவர்கள் 13 வயது மற்றும் அதற்கு மேற்பட்டவர்கள்.

ஜோகூர் பாருவில் அதிகபட்சமாக 2,741, குளுவாங் (1,039), தங்காக் (855), பத்து பஹாட் (817), செகாமட் (679), கோத்தா டிங்கி (616), பொந்தியான் (532), மூவார் (313) கூலாய் (258) மற்றும் மெர்சிங் (117) வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

இருப்பினும், நிலைமை இன்னும் கட்டுப்பாட்டில் உள்ளது, தொற்றுநோயியல் வாரம் (ME) 22/2022 முதல் 26/2022 ME வரை மாநிலத்தில் பதிவாகியுள்ள HFMD வழக்குகளின் சரிவால் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

மாநிலத்தில் HFMD வெடித்த இடங்கள் மழலையர் பள்ளிகளாகும். 45 வெடிப்புகள் தனியார் பள்ளிகள் (22), நர்சரிகள் (13), மழலையர் பள்ளிகள் (ஒன்பது), pre-schools (எட்டு), ஆரம்பப் பள்ளிகள் (மூன்று) மற்றும் தினப்பராமரிப்பு மையங்கள் (இரண்டு) என அவர் கூறினார்.

கழிப்பறையைப் பயன்படுத்திய பின் அல்லது டயப்பரை மாற்றிய பின், உணவு தயாரிப்பதற்கு முன், சோப்பு மற்றும் தண்ணீரால் கைகளை தவறாமல் கழுவுதல் மற்றும் வளாகம், உபகரணங்கள், பாத்திரங்கள் மற்றும் பொம்மைகளின் தூய்மையை உறுதி செய்தல் உள்ளிட்ட முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை தொடர்ந்து மேற்கொள்ளுமாறு அனைத்து குழந்தை பராமரிப்பு மைய நிர்வாகிகளுக்கும் அவர் நினைவூட்டினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here