தீபகற்பம், லாபுவானில் உள்நாட்டு நீர் கட்டணம் பராமரிக்கப்படுகிறது

புத்ராஜெயா: மக்கள் எதிர்கொள்ளும் வாழ்க்கைச் செலவு அதிகரித்து வருவதைக் கருத்தில் கொண்டு, தீபகற்ப மலேசியா மற்றும் ஃபெடரல் டெரிட்டரி ஆஃப் லாபுவானில் உள்ள உள்நாட்டுப் பிரிவினருக்கான (குடியிருப்பு வளாகங்கள்) தண்ணீர் கட்டணத்தை பராமரிக்க அரசாங்கம் ஒப்புக்கொண்டுள்ளதாக சுற்றுச்சூழல் மற்றும் நீர் அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

ஜூன் 22 அன்று நடந்த அமைச்சரவைக் கூட்டத்தில், தீபகற்ப மலேசியா மற்றும் லாபுவானில் உள்ள உள்நாட்டு அல்லாத பிரிவுகள் மற்றும் சிறப்புப் பிரிவுகளுக்கான நீர் விநியோகக் கட்டணங்களை ஆகஸ்ட் 1 முதல், ஒரு கன மீட்டருக்கு சராசரியாக 25 சென் அதிகரிப்பதைச் சரிசெய்ய ஒப்புக்கொண்டது.

நாட்டின் நீர் வழங்கல் நிர்வாகத்தை மறுசீரமைக்க கட்டண நிர்ணய பொறிமுறையை (TSM) பயன்படுத்துவதற்கான அமைச்சரவையின் ஒப்பந்தத்தை இது பின்பற்றுகிறது.

இந்த அதிகரிப்பு உண்மையில் இன்னும் குறைவாக உள்ளது மற்றும் ஒரு கன மீட்டருக்கு RM1.68 நீர் விநியோக சேவைகளை வழங்குவதற்கான உண்மையான செலவை ஈடுகட்ட முடியாது என்று அமைச்சகம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

பகாங் (39 ஆண்டுகள்) மற்றும் பெர்லிஸ் (26 ஆண்டுகள்) போன்ற பல தசாப்தங்களாக கட்டண விகிதங்கள் திருத்தப்படாத சில மாநிலங்கள் உள்ளன என்றும் அது கூறியது.

2016 ஆம் ஆண்டில் தேசிய நீர் சேவைகள் ஆணையத்தால் (SPAN) உருவாக்கப்பட்டது, இது ஒரு முறையான, நியாயமான மற்றும் வெளிப்படையான நீர் கட்டண பொறிமுறையாகும், மேலும் இது தேசிய நீர் சேவைத் துறையை நீண்ட கால நிலைத்தன்மையை அடைய வழிகாட்டுவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

“TSM இன் வளர்ச்சி, திட்டமிடல் மற்றும் செயல்படுத்தல் ஆகியவை அனைத்து பங்குதாரர்களின் முழு ஈடுபாட்டுடன் உள்ளடக்கிய முறையில் நடத்தப்படுகின்றன” என்று அமைச்சகம் கூறியது.

மக்களின் பொருளாதார நிலைமை குறித்த அரசாங்கத்தின் அக்கறைக்கு ஏற்ப, தற்போதுள்ள முயற்சிகளைத் தொடருமாறு மாநில நீர் விநியோக ஆபரேட்டர்களுக்கு அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளது. B40 குழுவிற்கு தள்ளுபடிகள் வழங்குவது போன்ற இலக்கான முறையில் உள்நாட்டு பயனர்களுக்கு உதவி வழங்குவது இதில் அடங்கும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here