மலேசியாவின் சுதந்திர மாதத்தை முன்னிட்டு தேசிய கொடியை பறக்க விட்ட பிரதமர்

புத்ராஜெயா: இந்த ஆண்டின் தேசிய மாத (சுதந்திர மாதம்) கொண்டாட்டங்களின் தொடக்கத்தைக் குறிக்கும் வகையில் தேசிய கொடி இன்று காலை, டத்தாரான் புத்ராஜெயாவில் பெருமையுடன் பறக்கிறது. பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப், தேசிய மாதத்தின் தொடக்கத்தைக் குறிக்கும் வகையில், தேசிய கொடியை மேடையில் கன்சோலில் நட்டு, Jalur Gemilang  2022 கருப்பொருளான ‘Keluarga Malaysia Teguh Bersama’ என்ற வரலாற்று நிகழ்வில் கலந்து கொண்டார். முன்னதாக, பல்வேறு தலைமுறைகளை உள்ளடக்கிய தேசபக்தியின் உணர்வைக் குறிக்கும் வகையில், பாரம்பரிய உடைகள் அணிந்த குழந்தைகளின் குழுவிடமிருந்து தேசிய கொடியை பெற்றார்.

‘Keluarga Malaysia Teguh Bersama’ திட்டத்தின் கீழ், டத்தாரான் புத்ராவிலிருந்து 2.7 கி.மீ தூரம் நடந்தே மலேசிய குடும்பமான சுமார் 15,000 உறுப்பினர்களுடன் கலந்து கொண்ட பிரதமர், காலை 9.33 மணிக்கு டத்தாரான் புத்ராஜெயாவை வந்தடைந்தார்.

ஒரு சிறிய இடைவெளிக்குப் பிறகு, தேசிய தினம் மற்றும் மலேசியா தினம் 2022 கொண்டாட்டங்களின் முதன்மைக் குழுவின் தலைவரான தகவல் தொடர்பு மற்றும் மல்டிமீடியா அமைச்சர் டான்ஸ்ரீ அன்னுார் மூசாவின் பிரார்த்தனைகள் மற்றும் உரையுடன் நிகழ்வு தொடர்ந்தது. அப்போது பிரதமர் தனது உரையை நிகழ்த்தினார்.

நிகழ்ச்சியில் மூத்த கல்வி அமைச்சர் டத்தோ டாக்டர் ராட்ஸி ஜிடின், மனித வள அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ எம். சரவணன், மத்திய பிரதேச அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் ஷாஹிதான் காசிம் மற்றும் தகவல் தொடர்பு மற்றும் மல்டிமீடியா அமைச்சகத்தின் பொதுச் செயலாளர் டத்தோஸ்ரீ முகமது மென்டெக் ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.

இந்நிகழ்வில் நாட்டிலுள்ள பல்வேறு இனங்களைப் பிரதிபலிக்கும் ஐந்து பாரம்பரிய நடனங்கள் இடம்பெற்றன. இதன் போது Pentarama Jabatan Penerangan மலேசிய குடும்பப் பாடல் இசைக்கப்பட்டது.

இதைத் தொடர்ந்து ராயல் மலேசியன் நேவி (ஆர்எம்என்) வீரர்களால் தேசிய கொடி கொடியேற்றும் விழா, நெகாராகூ தேசிய கீதம் பாடப்பட்டது.

530க்கும் மேற்பட்ட பங்கேற்பாளர்கள் மற்றும் பல்வேறு நிறுவனங்களைச் சேர்ந்த 434 வாகனங்களை உள்ளடக்கிய Kembara Merdeka Keluarga Malaysia 2022 தொடரணியை இஸ்மாயில் சப்ரி கொடியசைத்து துவக்கி வைத்தார்.

இந்த ஆண்டு தேசிய தின கொண்டாட்டங்களுக்கான தீம் பாடல், ‘’Keluarga Malaysia Teguh Bersama’  பின்னர் விழாவில் பிரபல பாடகர்களான அலிஃப் சதார் மற்றும் தி லோகோஸ் ஆகியோரால் பாடப்பட்டது. இது முதல் முறையாக பொதுவில் இசைக்கப்பட்டது. 2022 ஆம் ஆண்டு தேசிய தின கொண்டாட்டங்களுக்கான இடமான கோலாலம்பூரில் உள்ள டத்தாரா மெர்டேகாவில் ஆகஸ்ட் 31 அன்று சுற்றுப்பயணத்தை முடிப்பதற்கு முன்பு கான்வாய் பல்வேறு மாநிலங்களுக்குச் செல்லும்.

‘Keluarga Malaysia Teguh Bersama’ கொண்டாட்டங்களின் கருப்பொருளையும் கருத்தையும் முழுமையாக பிரதிபலிக்கும் வகையில் சமூகம் மற்றும் குடும்ப மட்டத்தில் உள்ள மக்களின் பங்களிப்பைப் பெறுவதன் மூலம் இந்த ஆண்டு தேசிய தினம் வித்தியாசத்துடன் அனுசரிக்கப்படுகிறது.

இன்றைய அறிமுகத்திற்குப் பிறகு, தேசிய மாதக் கொண்டாட்டங்களை மேலும் செம்மைப்படுத்துவதற்காக மற்ற இரண்டு முக்கிய நிகழ்வுகள் நடத்தப்படும் – ஆகஸ்ட் 31 அன்று டத்தாரான் மெர்டேகாவில் தேசிய தினக் கொண்டாட்டம் மற்றும் மலாக்காவில் செப்டம்பர் 16 அன்று மலேசியா தினக் கொண்டாட்டம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here