இஸ்லாம் மதத்திற்கு குழந்தைகளை மாற்றியது தொடர்பாக தனித்து வாழும் தாய் லோஹ் முன்னாள் கணவருக்கு எதிராக வழக்கு

லோஹ் சியூ ஹாங் என்ற தனித்து வாழும், தனது அனுமதியின்றி தங்களது மூன்று குழந்தைகளை  இஸ்லாமியர்களாக மதம் மாறியதாகப் பதிவு செய்த தனது முன்னாள் கணவரின் செயலை எதிர்த்து, நீதித்துறை மறுஆய்வுக்கான விண்ணப்பத்தை உயர் நீதிமன்றம் அனுமதித்துள்ளது.

நீதிபதி டத்தோ வான் அகமட் ஃபரித் வான் சல்லே, விண்ணப்பத்தை அனுமதிப்பதில், லோஹ் தனது புகாரின் நிலையை புரிந்து கொள்வதற்கு ஏதுவாக அமையும். இந்த விண்ணப்பம் அற்பமானது அல்ல, ஆனால் ஒரு விவாதத்திற்குரிய வழக்கு. ஏராளமான எச்சரிக்கையாக நீதித்துறை மறுஆய்வைத் தாக்கல் செய்தபோது விண்ணப்பதாரருக்கு நேரம் ஆகவில்லை.

முதலாவதாக, இந்த விண்ணப்பம் அட்டர்னி ஜெனரலால் எதிர்க்கப்படவில்லை. கூறப்பட்ட காரணங்களின் அடிப்படையில், ஆன்லைன் நடவடிக்கைகள் மூலம் நீதிபதி கூறினார். லோஹ்வின் முஸ்லீம்-மாற்றம் செய்யப்பட்ட முன்னாள் கணவர் எம். நாகஸ்வரனால் அவரது அனுமதியின்றி ஜூலை 7, 2020 அன்று மூன்று குழந்தைகளும் இஸ்லாத்திற்கு மாற்றப்பட்டனர். நீதித்துறை மறுஆய்வு விண்ணப்பங்கள் மூலம் தாக்கல் செய்யப்படும் வழக்குகளுக்கு, வழக்கை விசாரிக்கும் முன் முதலில் நீதிமன்றத்திடம் இருந்து விடுப்பு அல்லது அனுமதி பெறப்பட வேண்டும்.

மார்ச் 25, 2022 அன்று, பெர்லிஸ் மாநில மாற்றுத்திறனாளிகள் பதிவாளர், பெர்லிஸ் இஸ்லாமிய மதம் மற்றும் மலாய் சுங்க கவுன்சில் (MAIPs), பெர்லிஸ் முஃப்தி டத்தோ டாக்டர் முகமட் அஸ்ரி ஜைனுல் அபிடின் மற்றும் பெர்லிஸ் மாநில அரசு நான்காவது பிரதிவாதியாக பெயரிடப்பட்டது.

நான்கு பதிலளித்தவர்கள், இந்த ஆண்டு மே 17 அன்று, ஜூலை 7, 2020 அன்று தனது குழந்தைகளை இஸ்லாத்திற்கு மாற்றிய பின்னர் 90 நாட்களுக்குள் லோஹ் விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்திருக்க வேண்டும் என்ற அடிப்படையில் விண்ணப்பத்தை எதிர்த்தனர்.

வழக்கறிஞர்கள் ஏ. ஸ்ரீமுருகன் மற்றும் முகமது ஹனிஃப் கத்ரி அப்துல்லா ஆகியோர் முறையே லோ மற்றும் MAIP க்காக ஆஜராகினர். மூத்த கூட்டரசு வக்கீல் ஐனுன் வர்தா ஷாஹிதான் பெர்லிஸ் மாநில மாற்றுத்திறனாளிகள் பதிவாளர் பெர்லிஸ் முஃப்தி முகமது அஸ்ரி மற்றும் மாநில அரசு சார்பில் ஆஜரானார்.

 தனித்து வாழும் தனது மூன்று குழந்தைகளும் இந்துக்கள் என்றும், அவரது முன்னாள் கணவர் எம். நாகஸ்வேரனுக்கு, பெர்லிஸ் மாநில மாற்றுத் திறனாளிகளின் பதிவாளர் தனது அனுமதியின்றி குழந்தைகளை மதம் மாறியவர்களாகப் பதிவுசெய்ய அனுமதிக்கும் சட்டப்பூர்வ தகுதி அவருக்கு இல்லை என்றும் அறிவிக்கக் கோருகிறார். மேலும், தனது அனுமதியின்றி இஸ்லாமிய மதத்திற்கு மாறுவதற்கு தனது மூன்று குழந்தைகளுக்கும் சட்டப்பூர்வ தகுதி இல்லை என்று அந்த பெண் அறிவிக்க வேண்டும் என்றும் கோரியுள்ளார்.

தனது மூன்று குழந்தைகளின் பெயரில் பெர்லிஸின் மாற்றுத்திறனாளிகள் பதிவாளரால் வெளியிடப்பட்ட ஜூலை 7, 2020 தேதியிட்ட இஸ்லாமிற்கு மாற்றப்பட்ட பிரகடனத்தைத் திரும்பப் பெறுவதற்கான சான்றிதழை அவர் கோரினார். மற்ற தரப்பினரால், மேலும் எந்தவொரு தரப்பினரும் அத்தகைய அட்டையை வழங்குவதைத் தடுக்கவும்.

பெர்லிஸ் மாநில மாற்றுத்திறனாளிகள் பதிவேட்டில் உள்ள தனது மூன்று குழந்தைகளின் பெயர்கள் அல்லது அவர்களது இஸ்லாமிய பெயர்களை நீக்கவோ அல்லது ரத்து செய்யவோ பெர்லிஸ் மாநில பதிவாளர் கட்டாயப்படுத்தவும், முகமட் அஸ்ரியை அதிகாரிகள், ஊழியர்கள் மூலம் தடுக்கும் தடை உத்தரவுக்காகவும் லோ விண்ணப்பிக்கிறார். அல்லது பெர்லிஸ் மாநில முஃப்தி துறை தனது குழந்தைகள் மதம் மாறியவர்கள் அல்லது முஸ்லீம்கள் என்று பொருள்படக்கூடிய அறிக்கைகளை வெளியிடுவதிலிருந்து.

2006 ஆம் ஆண்டு இஸ்லாமிய சமய நிர்வாகத்தின் பிரிவு 117 (b) இன் படி, குழந்தையின் தாய் அல்லது தந்தையின் ஒப்புதலுடன் மட்டுமே ஒரு குழந்தையை மதமாற்றமாக பதிவு செய்ய பெர்லிஸின் மாற்றுத்திறனாளிகளின் பதிவாளருக்கு அதிகாரம் அளிக்கிறது. இருவரும் இன்னும் உயிருடன் இருந்தாலும், அரசியலமைப்புச் சட்டத்திற்கு விரோதமானது மற்றும் செல்லாது.

பின்னர் சமூக நலத்துறையின் பராமரிப்பில் இருந்த மூன்று குழந்தைகளும் அவரது ஹேபியஸ் கார்பஸ் விண்ணப்பத்தை உயர்நீதிமன்றம் அனுமதித்ததையடுத்து, கடந்த பிப்ரவரி 21ஆம் தேதி லோஹ்வுடன் செல்ல குழந்தைகள அனுமதிக்கப்பட்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here