‘எவரெஸ்ட் ரவி’ பாகிஸ்தானின் K2 மலையேற்றத்தில் மிகவும் கடினமான தருணத்தை எதிர்கொண்டதாக கூறுகிறார்

எவரெஸ்ட் சிகரத்தை மூன்று முறை கைப்பற்றிய போதிலும் 24 மணி நேரப் பயணம், உலகின் இரண்டாவது உயரமான சிகரமான பாகிஸ்தானில் உள்ள K2-ஐ பாதுகாப்பாக ஏறி இறங்குவது, மலையேறுபவரான டி.ரவிச்சந்திரன் மிகவும் கடினமான தருணத்தை எதிர்கொள்ள வேண்டியிருந்ததாகக் கூறினார்.

கடந்த மாதம் ரவிச்சந்திரன் எதிர்கொண்ட சவால்கள் மிகவும் கடினமாக இருந்தபோதிலும், 2007 ஆம் ஆண்டில் அவர் எவரெஸ்ட் சிகரத்தில் இரண்டாவது முறையாக ஏறிய பிறகு, பனிக்கட்டி காரணமாக அவரது எட்டு விரல்கள் துண்டிக்கப்பட்டதால், அவர் சிறிதும் சோர்வடையவில்லை.

“எவரெஸ்ட் ரவி” என்று அழைக்கப்படும் ரவிச்சந்திரன், மலேசியாவின் தேசிய கொடியை 8,611மீ K2 உச்சிக்குக் கொண்டு வருவதற்கான தனது பணி தன்னைத் தொடர வைத்ததாகவும், ஆனால் எவரெஸ்ட் சிகரத்தில் ஏறுவதை விட ஏறுவது மூன்று மடங்கு கடினமாக இருந்தது என்றும் கூறினார்.

எங்களுக்கு ஒரு நாள் மட்டுமே நல்ல வானிலை இருந்தது. அது ஜூலை 22 அன்று. நான் மேலே சென்று பாதுகாப்பாக திரும்பி வருவதற்கு நான் எடுத்த ஒவ்வொரு அடியும் மிகவும் வேதனையாக இருந்தது. கற்பனை செய்து கொள்ளுங்கள், 24 மணி நேர பயணத்தில் நான் மூன்று முறை அழுதேன்.

“எங்களுக்கு ஓய்வெடுக்கவும், சாப்பிடவும், குடிக்கவும் இடமில்லாததால் நான் என் உடையில் சிறுநீர் கழிக்க வேண்டியிருந்தது. அங்கே எதுவும் இல்லை. அந்த 24 மணி நேரமும் நாங்கள் நடந்தே சென்றோம். நான் சுமார் 15 நிமிடங்கள் K2 உச்சத்தில் இருந்தேன். அது ஒரு அற்புதமான உணர்வு. இது எனக்கு மிகச் சிறந்த ஏற்றங்களில் ஒன்றாகும். மேலும் இது எனக்கு நேர்மறை மற்றும் ஆற்றலை நிரப்பியது என்று ரவிச்சந்திரன் இஸ்லாமாபாத்தில் உள்ள மலேசிய தூதகரத்தில் இருந்து ஒரு தொலைதொடர்பு ஊடகத்தில் பேசினார்.

K2 இல் உள்ள கிரானைட் பாறை மற்றும் பனிப்பொழிவு இல்லாததால் மலையேறுபவர்கள் தங்கள் மலையேறுதல் அனுபவத்தையும் அறிவையும் பயன்படுத்தி பயணம் முழுவதும் தடைகளை கடக்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது என்றார். 200 கிமீ / மணி வேகத்தில் சிறிய கற்கள் (எங்களுக்கு) பறந்து கொண்டிருந்தன. சூரிய ஒளி பெறாத சில பகுதிகள் ‘புளூ ஐஸ்’ உருவாகின. இது போன்ற சூழ்நிலைகளுக்கு சிக்கலான ‘ஆல்பைன்’ ஏறும் நுட்பங்கள் தேவை என்று அவர் கூறினார்.

ரவிச்சந்திரன், “1,001 சவால்களை” எதிர்கொண்ட போதிலும் Jalur Gemilangயை K2 இன் உச்சிக்குக் கொண்டுவரும் தனது பணியை அடைந்தேன், போதுமான கவனம் மற்றும் மன வலிமை மற்றும் சக ஏறுபவர்களின் உதவிக்கு நன்றி. நேபாளத்தில் உள்ள அன்னபூர்ணா I மவுண்ட் மற்றும் பாகிஸ்தான் மற்றும் சீனாவின் எல்லையில் உள்ள பரந்த சிகரம் (K3) உள்ளிட்ட உலகின் மிக உயரமான 14 மலைகளை மூன்று ஆண்டுகளுக்குள் கைப்பற்றும் நோக்கத்தை அவர் இப்போது கொண்டுள்ளார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here