சாமிவேலுவுடன் சண்டையிட்ட ஒரே பெண் என்பதை எண்ணி பெருமை கொள்ளவில்லை

2008 ஆம் ஆண்டில்,மலேசிய இந்திய கல்வி மேலாளர் பி சித்ரகலா வாசு சாதி அரசியல் குற்றம் சாட்டப்பட்டார். சித்ரகலாவின் கூற்றுப்படி, பொதுத் தேர்தலில் சுங்கை சிப்புட் நாடாளுமன்றத் தொகுதியைத் தக்கவைக்கத் தவறியதால், அப்போதைய மஇகா தலைவர் எஸ் சாமிவேலுவிடம் இருந்து இந்தக் குற்றச்சாட்டு வந்தது. இந்த தோல்வி சாமிவேலுவை பாதுகாப்பற்றதாக ஆக்கியது என்றும், தான் உட்பட எதிரிகளை எல்லா இடங்களிலும் பார்க்க ஆரம்பித்ததாகவும் அவர் கூறினார்.

அரசியல் அரங்கில் அவருடன் பகிரங்கமாக சண்டையிட்ட ஒரே பெண்மணி என்ற பெருமை சித்ரகலாவுக்கு ஏற்பட்டது. தான் ஒரு போதும் அரசியல்வாதியாக இருந்ததில்லை என்றும், சாதி அரசியலில் தான் ஈடுபடுவதாக கூறியது தான் சாமிவேலுவுடனான தனது விஷக்கடியின் தொடக்கம் என்றும் சித்ரகலா எஃப்எம்டியிடம் கூறினார்.

சாமிவேலு தலைவராக இருந்த மூன்று தசாப்தங்களின் போது, ​​உயர்மட்ட கசப்பான வரிசை மிகவும் தீவிரமானது. அது கிட்டத்தட்ட மஇகாவை கிழித்தெறிந்தது. மாஜு கல்வி மேம்பாட்டு நிறுவனம் (MIED) மற்றும் அது செயல்படும் கல்லூரிகள் சம்பந்தப்பட்ட நிழலான பரிவர்த்தனைகளைச் சுற்றியே பகை இருந்தது.

கெடாவில் உள்ள ஆசிய மருத்துவம், அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பக் கழகத்தின் (AIMST) வளாகத்தை நிர்மாணிப்பதில் செலவு அதிகமாக இருந்தது மற்றொரு சூடான  பிரச்சினையாகும்.

காணாமல் போன 4 மில்லியன் ரிங்கிட் MIED நிதிக்கு யார் பொறுப்பு என்று சாமி வேலுவும் சித்ரகலாவும் குற்றம் சாட்டினர். மூத்த அரசியல்வாதிக்கு ஒரு காலத்தில் நம்பிக்கைக்கு உரியவராக இருந்த சித்ரகலா மீதான நிதி முறைகேடு வழக்கில் முதன்முறையாக நீதிமன்றத்தில் சாட்சியாக நின்றார். அவர் MIC இன் கல்விப் பிரிவான MIED இன் தலைமை நிர்வாக அதிகாரியாக இருந்தபோது RM4 மில்லியன் மோசடி செய்ததற்காக அவர் விடுவிக்கப்பட்டு விடுவிக்கப்பட்டார். பணம் முழுமையாக மீட்கப்பட்டது.

சித்ரகலா சாமிவேலு மீது அவதூறு வழக்கு தொடர்ந்தார், ஆனால் பின்னர் வழக்கை வாபஸ் பெற்றார். அவருக்கும் எனக்கும் இடையே நடந்ததைப் பற்றி நான் பெருமையடையவில்லை, ஏனெனில் அது தகுதியானவர்களின் உயிர்வாழ்வு என்று அவர் கூறினார்.

சாமிவேலுவை நீதிமன்றத்தில் நிறுத்திய ஒரே பெண் தான் என்ற பெருமையும் தனக்கு இல்லை என்று சித்ரகலா கூறினார். “பொதுவாக செல்வது எனது சிறந்த பாதுகாப்பாகும்.” 2011 ஆம் ஆண்டு தனது வழக்கு முடிவடைந்ததில் இருந்து சாமிவேலுவைப் பார்க்கவில்லை என்றும், ஆனால் நேற்று அவரது வீட்டில் இறுதி அஞ்சலி செலுத்த வந்ததாகவும் அவர் கூறினார்.

நேற்று மறைந்த சாமிவேலுவுக்கு அஞ்சலி செலுத்தி அவர் கூறியதாவது: நான் அவருடன் பணியாற்றிய 14 வருடங்களில் எனக்கும் எனது வழிகாட்டியாகவும் அவர் தந்தையாக இருந்தார்.

இப்போது Hong Leong குழுமத்தில் இருக்கும் 51 வயதான சித்ரகலா கூறுகையில், “இந்த தலைமுறையில் அவரைப் போன்றவரை கண்டுபிடிப்பது மிகவும் கடினம். இங்கிலாந்திலிருந்து பட்டயக் கணக்காளராகத் தாயகம் திரும்பிய அவர், 1995 இல் MIED இல் பணிபுரியத் தொடங்கியபோது, ​​MIC இல் பணிபுரிந்தது கலாச்சார அதிர்ச்சியை ஏற்படுத்தியதாகவும், ஆனால் சாமிவேலுவிடம் இருந்து தலைமைப் பண்புகளைக் கற்றுக்கொண்டதாகவும் அவர் கூறினார்.

நான் ஒரு ஒதுக்கப்பட்ட நபராக இருந்தேன். கிட்டத்தட்ட ஒவ்வொரு நாளும், சவால்களை தைரியமாக எதிர்கொள்ள அவர் என்னிடம் கூறுவார் என்று அவர் கூறினார். ஈப்போவில் உள்ள சங்கீத சபா தமிழ்ப் பள்ளியின் 11 வயது மாணவராக சாமிவேலுவை முதன்முதலில் சந்தித்தார் சித்ரகலா, ஐந்தாம் வகுப்பு தேசியத் தேர்வில் சிறப்பாக தேர்ச்சி பெற்ற அவரையும் மற்றவர்களையும் கவுரவிக்கும் விழாவை அவர் நடத்தினார்.

1991 ஆம் ஆண்டில், சாமி வேலு இங்கிலாந்தில் கணக்குப் படிப்பைத் தொடர அவளுக்கு நிதி ஏற்பாடு செய்தார். நான்கு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, விமான நிலையத்தில் ஒரு வாய்ப்புக் கூட்டத்திற்குப் பிறகு MIED இல் அவருக்கு உயர் பதவியை வழங்கினார். அவர் எனக்கு பல நல்ல விஷயங்களை கற்றுக் கொடுத்தார். 11 வயதிலிருந்தே என்னை ஊக்கப்படுத்தினார் மற்றும் மக்களுக்கு சேவை செய்ய எனக்கு மிகப்பெரிய வாய்ப்பை வழங்கினார் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here