ஜோகூரில் ஜனவரி 1 முதல் செப்.16 வரையான காலப்பகுதியில் 9,048 கை, கால் மற்றும் வாய் நோய் வழக்குகள் பதிவு

ஜோகூர் பாரு, செப்டம்பர் 20:

ஜோகூரில் இந்தாண்டு ஜனவரி 1 முதல் கடந்த வெள்ளிக்கிழமை (செப்டம்பர் 16) வரை மொத்தம் 9,048 கை, கால் மற்றும் வாய் நோய் (HFMD) பதிவாகியுள்ளது என்று மாநில சுகாதாரம் மற்றும் ஒற்றுமைக் குழுவின் தலைவர் லிங் தியான் சூன் தெரிவித்தார்.

அவற்றில் பெரும்பாலான வழக்குகள் ஆறு வயதுக்குட்பட்ட குழந்தைகளிடையே 7,797 வழக்குகளுடன் ஏற்பட்டுள்ளன, அதைத் தொடர்ந்து ஏழு முதல் 12 வயதுடையவர்களுடன் தொடர்புடைய 1,087 வழக்குகளும் மற்றும் மீதமுள்ளவை 13 வயதுக்கு மேற்பட்டவர்கள் என்றும் அவர் கூறினார்.

“இதுவரை, ஜோகூர் மாநிலத்தில் குலாய் மற்றும் ஜோகூர் பாருவில் HFMD இன் இரண்டு செயலில் உள்ள வெடிப்புகள் பதிவாகியுள்ளன,” என்று அவர் நேற்று வெளியிட்டுள்ள ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

இதற்கிடையில், தொற்றுநோயியல் வாரம் (ME) 37/2022 வரை மாநிலத்தில் மொத்தம் 3,578 சுவாசக்குழாய் நோய்த்தொற்றுகள் பதிவாகியுள்ளன, இதில் கல்வி நிறுவனங்களை உள்ளடக்கிய 73.7 சதவீத கிளஸ்டர்களும் அடங்கும் என்று லிங் கூறினார்.

இன்ஃபுளுவன்சா போன்ற நோய் (ILI) மற்றும் மேல் சுவாசக்குழாய் நோய்த்தொற்றுகள் (URTI) மீது ஜோகூர் மாநில சுகாதாரத் துறையால் மேற்கொள்ளப்பட்ட கண்காணிப்பின் அடிப்படையில், உறைவிடப் பள்ளிகளில் பல கிளஸ்டர்கள் கண்டறியப்பட்ட போதிலும், நிலைமை இன்னும் கட்டுப்பாட்டில் இருப்பதைக் காட்டுகிறது என்றார்.

இதற்கிடையில், ME 37/2022 இல் டிங்கு காய்ச்சலின் ஒட்டுமொத்த வழக்குகள் 2,156 வழக்குகளாக பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன, மேலும் மூவார் மாவட்டத்தில் 29 வயதான உள்ளூர் பெண் ஒருவர் டிங்கியினால் மரணமடைந்தார்.

ஜோகூர் பாரு மாவட்டத்தில் 76 வழக்குகளுடன் அதிக எண்ணிக்கையிலான டிங்கி காய்ச்சல் வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன, அதைத் தொடர்ந்து குலாய் (14), கோத்தா திங்கி, மூவார் மற்றும் பொன்டியான் ஆகிய மாவட்டங்களில் தலா இரண்டு வழக்குகளுடன், தாங்காக் மற்றும் சிகாமாட்டில் தலா ஒரு வழக்கையும் பதிவு செய்துள்ளது. இருப்பினும், மெர்சிங், குளுவாங் மற்றும் பத்து பஹாட் ஆகிய மாவட்டங்களில் எந்த வழக்குகளும் பதிவாகவில்லை,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here