மலேசிய தொழிலபதிபர் ‘ஃபேட் லியோனார்ட்’ வெனிசுலாவில் கைது

அமெரிக்க கடற்படையின் மிகப்பெரிய லஞ்சத் திட்டங்களில் ஒன்றில் குற்றவாளி எனத் தீர்ப்பளிக்கப்பட்ட மலேசிய முன்னாள் தொழிலதிபர் இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்னர் அமெரிக்காவில் வீட்டுக்காவலில் இருந்து தப்பிய பின்னர் வெனிசுலாவில் அதிகாரிகளால் கைது செய்யப்பட்டார்.

லியோனார்ட் க்ளென் பிரான்சிஸ், ஃபேட் லியோனார்ட் என்றும் அழைக்கப்படும் பினாங்கிட் இனத்தவரான லியோனார்ட் க்ளென் ஃபிரான்சிஸ், அவர் தலைமறைவாக இருப்பதாக இன்டர்போல் மூலம் வெனிசுலா அதிகாரிகளுக்கு அறிவிக்கப்பட்டதையடுத்து, அவர் நேற்று கைது செய்யப்பட்டதாக NBC செய்திகள் தெரிவிக்கின்றன.

அமெரிக்க மார்ஷல் செய்தித் தொடர்பாளர் கூறுகையில், பிரான்சிஸ் வேறொரு நாட்டிற்கு செல்வதற்காக விமானத்தில் ஏற முயன்றார். அவர் வெனிசுலாவில் காவலில் இருப்பார், அமெரிக்க அதிகாரிகள் அவரை நாடு கடத்த ஏற்பாடு செய்கிறார்கள்.

செப்டம்பர் 4 அன்று தனது ஜிபிஎஸ் கண்காணிப்பு வளையலை பிரான்சிஸ் அகற்றியதாக செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார். சான் டியாகோ போலீசார் அவரை சோதனை செய்யுமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டனர். ஆனால் அவர்கள் அவரது வீட்டிற்கு வந்தபோது அவர் அங்கு இல்லை என்பதைக் கண்டறிந்தனர்.

சிங்கப்பூரில் இருந்து கிளென் டிஃபென்ஸ் மரைன் ஏசியா என்ற இராணுவ ஒப்பந்த நிறுவனத்தை நடத்தி வந்த பிரான்சிஸ், கூட்டாட்சி நடவடிக்கையின் ஒரு பகுதியாக 2013 இல் சான் டியாகோவில் கைது செய்யப்பட்டார்.

அவரது நிறுவனம் தென்கிழக்கு ஆசியா முழுவதும் அவர் கட்டுப்பாட்டில் இருந்த துறைமுகங்களில் அமெரிக்க கடற்படைக் கப்பல்களுக்குச் சென்று சேவை செய்தது. கடற்படை அதிகாரிகளுக்கு அவர்களின் செல்வாக்கு மற்றும் இராணுவ புலனாய்வு அணுகலுக்காக லஞ்சம் கொடுத்ததற்காக அவர் குற்றவாளியாகக் கண்டறியப்பட்டார். கடற்படை ஒப்பந்தங்களில் இருந்து மில்லியன் கணக்கான டாலர்களை சம்பாதிக்க அனுமதித்தார்.

அவர் 2015 இல் தனது குற்றச்சாட்டை ஒப்புக்கொண்டார். கடற்படைக்கு குறைந்தபட்சம் 35 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை அதிக கட்டணம் வசூலித்தது உட்பட, பின்னர் சிறையில் அடைக்கப்பட்டார்.

2018 ஆம் ஆண்டில், சிறுநீரக புற்றுநோய் உட்பட பல உடல்நலப் பிரச்சினைகளைத் தொடர்ந்து வீட்டுக் காவலில் பணியாற்றுவதற்காக அவர் சிறையில் இருந்து விடுவிக்கப்பட்டார். தண்டனை விதிக்கப்படும் வரை காவலில் இல்லாத பிரதிவாதிகளைக் கண்காணிக்கும் அமெரிக்க ஃபெடரல் ஏஜென்சியான ப்ரீட்ரியல் சர்வீசஸின் மேற்பார்வையில் அவர் இருந்தார்.

ஃபிரான்சிஸ் பின்னர் கூட்டாட்சி வழக்கறிஞர்களுக்கு ஒத்துழைக்கும் சாட்சியாக பணியாற்றினார், அவர்கள் உயர்மட்ட கடற்படை அதிகாரிகள் உட்பட திட்டத்தில் தொடர்புடைய பலருக்கு எதிராக வழக்குகளைத் தொடர்ந்தனர்.

இந்த ஒத்துழைப்பின் காரணமாக, அவர் வழக்குரைஞர்களுக்கு உதவியதாலும், ஐந்து முன்னாள் கடற்படை அதிகாரிகளுக்கு எதிரான விசாரணையில் இந்த ஆண்டு தொடக்கத்தில் நடந்த சாட்சியின் நிலைப்பாட்டில் அவரது நட்சத்திர திருப்பமாக எதிர்பார்க்கப்பட்டதற்குத் தயாராக இருந்ததாலும் அவரது தண்டனைத் தேதி பல ஆண்டுகளாக ஒத்திவைக்கப்பட்டது என்று அறிக்கைகள் தெரிவித்தன.

இருப்பினும், அவர் ஒருபோதும் நிலைப்பாட்டிற்கு அழைக்கப்படவில்லை. அதே நேரத்தில் நான்கு அதிகாரிகள் குற்றவாளிகளாக அறிவிக்கப்பட்டனர், மேலும் ஐந்தாவது நபருக்கு எதிரான குற்றச்சாட்டில் நடுவர் மன்றம் முடக்கப்பட்டது. கடற்படை அதிகாரிகள், பாதுகாப்பு ஒப்பந்ததாரர்கள், பிரான்சிஸ் மற்றும் அவரது நிறுவனம் உட்பட இருபத்தி ஒன்பது பேர் குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்டனர். செப்டம்பர் 22 ஆம் தேதி அவரது தண்டனை விதிக்கப்படுவதற்கு மூன்று வாரங்களுக்கு முன்பு அவர் தப்பியோடினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here