பட்ஜெட் 2023; அரசாங்கம் வழங்கியிருக்கும் சலுகைகளின் தொகுப்பு

பள்ளி பராமரிப்பிற்கான ஒதுக்கீடு

பள்ளி பராமரிப்பு மற்றும் பழுதுபார்ப்பதற்காக அரசாங்கம் RM1.1 பில்லியன் ஒதுக்கியுள்ளது. நிதியமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ  தெங்கு ஜஃப்ருல் டெங்கு அப்துல் அசிஸ் பள்ளிக் கட்டமைப்புகளை மேம்படுத்த 1.2 பில்லியன் ரிங்கிட் ஒதுக்கப்பட்டுள்ளதாகவும் கூறினார். தீபகற்பத்தில் ஒரு மாணவருக்கு RM2.50 என்ற உணவுத் துணைத் திட்ட விகிதம் RM3.50 ஆகவும், சபா, சரவாக் மற்றும் லாபுவானில் ஒரு மாணவருக்கு RM3லிருந்து RM4 ஆகவும் அதிகரிக்கப்படும்.

குடும்பங்களுக்கு இடையேயான சொத்து உரிமையை மாற்றுவதற்கு RM10 முத்திரைக் கட்டணம் மட்டுமே

2023 முதல், கணவன் மனைவி, பெற்றோரிடம் இருந்து குழந்தை அல்லது தாத்தா முதல் பேரக்குழந்தை போன்ற குடும்பங்களுக்கு இடையே உள்ள அன்பின் அடிப்படையில் சொத்து உரிமையை மாற்றும் அனைத்து ஆவணங்களும் RM10 முத்திரைத் தீர்வைக்கு உட்பட்டது என்று அரசாங்கம் முன்மொழிகிறது.

முன்பு, கணவன்-மனைவி இடையே சொத்து உரிமையை மாற்றும் ஆவணங்களுக்கு மட்டுமே முழு விலக்கு அளிக்கப்பட்டது. அதே நேரத்தில் பெற்றோர் மற்றும் குழந்தைகளுக்கு 50% விலக்கு அளிக்கப்பட்டிருந்தது.

பட்ஜெட் 2023: EPF தன்னார்வ பங்களிப்பு வரம்பு RM100,000 ஆக அதிகரிக்கிறது

ஊழியர் சேமநிதி (EPF) தன்னார்வ பங்களிப்பு வரம்பு முன்பு இருந்த RM60,000 உடன் ஒப்பிடுகையில் ஆண்டுக்கு RM100,000 ஆக உயர்த்தப்படும் என்று நிதி அமைச்சர் அறிவித்தார். 2023 பட்ஜெட்டை தாக்கல் செய்ததில், தெங்கு டத்தோஸ்ரீ ஜஃப்ருல் தெங்கு அப்துல் அஜீஸ், இது மக்களின் ஓய்வூதிய சேமிப்பை அதிகரிக்க உதவும் என்றார். பட்ஜெட் 2023 RM372.3 பில்லியன் ஒதுக்கீட்டை உள்ளடக்கியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here