நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டது, நீங்கள் ஏன் அமர்வில் கலந்து கொள்ள வேண்டும்? – SFC நஜிப்பிடம் கேட்டது

மக்களவை நடவடிக்கைகளில் கலந்து கொள்ள சிறைத்துறை அனுமதி மறுத்ததை எதிர்த்து டத்தோஸ்ரீ நஜிப் அப்துல் ரசாக் தாக்கல் செய்த மனு, நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டதால், நஜிப் இனி நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக இல்லை என உயர்நீதிமன்றத்தில் இன்று விசாரணை நடத்தப்பட்டது.

அட்டர்னி ஜெனரல் அறை (ஏஜிசி) சார்பில் ஆஜரான மத்திய அரசின் மூத்த வழக்கறிஞர் ஷம்சுல் போல்ஹாசன், அக்டோபர் 10ஆம் தேதி நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டதில் இருந்து முன்னாள் பிரதமர் தனது நீதித்துறை மறுஆய்வு மனுவைத் தொடர அனுமதிக்கக் கூடாது என்று சமர்ப்பித்தார்.

பல்வேறு செய்தி அறிக்கைகளிலும் இதைப் பார்க்க முடியும். மேலும் முக்கியமாக, நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டதற்கான அறிவிப்பு வர்த்தமானியில் வெளியிடப்பட்டுள்ளது. P.U.(A) 320/2022 வர்த்தமானியின் மீது நீதிமன்றம் நீதித்துறை நோட்டீஸை எடுக்க வேண்டும் என்று நாங்கள் சமர்ப்பிக்கிறோம் என்று நீதிபதி டத்தோ அகமட் கமால் முகமட் ஷாஹித் முன் ஷம்சுல் கூறினார்.

மக்களவை நடவடிக்கைகளில் பங்கேற்க அனுமதிக்காத சிறைத்துறையின் முடிவை எதிர்த்து நஜிப் நீதித்துறை மறுஆய்வுக்கு விடுப்பு கோரிய விண்ணப்பத்தை எதிர்க்கும் வகையில் ஷம்சுல் தனது சமர்ப்பணத்தை சமர்பித்தார்.

நஜிப்பின் நீதித்துறை மறுஆய்வுக்கு அடிப்படையாக அமைந்த குற்றச்சாட்டுகள் மற்றும் புகார்கள் இனி நிலைத்திருக்க முடியாது என்றும், பதிலளித்தவர்களுக்கு எதிராக கோரப்பட்ட நிவாரணங்கள் நடைமுறை விளைவுகளை ஏற்படுத்தவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டதால் சூழ்நிலைகள் மாறிவிட்டன. இப்போது உள்ள நடைமுறை கேள்வி என்னவென்றால், நீங்கள் ஏன் நாடாளுமன்ற அமர்வுகளில் கலந்து கொள்ள வேண்டும்? நாடாளுமன்ற வேலை செய்ய உங்கள் உதவியாளர்களை ஏன் பார்க்க வேண்டும்? அற்பமான மற்றும் எரிச்சலூட்டும் வகையில் இந்த விடுப்பு தள்ளுபடி செய்யப்பட வேண்டும் என்று AGC பிரார்த்தனை செய்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

நஜிப்பின் தலைமை ஆலோசகர் டான்ஸ்ரீ முஹம்மது ஷஃபி அப்துல்லா, தனது வாடிக்கையாளரின் விண்ணப்பம் இன்னும் நடப்பு பிரச்சினையாகவே உள்ளது. அது எதிர்காலத்தில் மீண்டும் நிகழலாம் என்று வாதிட்டார்.

இன்று வரை, அவர் (நஜிப்) பெக்கான் எம்பி (பதவி)க்கான வருங்கால வேட்பாளரா என்பது எங்களுக்குத் தெரியாது. எனது கட்சிக்காரர் சிறைத் துறை மீது வழக்குத் தொடர வாய்ப்பில்லை, ஏனென்றால் அவர் நாடாளுமன்றத்திற்கு செல்வதற்கு அந்தக் காலகட்டத்தை இழந்தார். எனவே இது ஒரு நடப்பு  பிரச்சினையாகும்.

இது பெயரளவிலானதாக இருந்தாலும் அல்லது வேறுவிதமாக இருந்தாலும், அவர் நாடாளுமன்றம் செல்வதை இழந்தார் என்றார் வழக்கறிஞர். நஜிப்பின் விடுப்பு மனு மீதான தனது முடிவை அக்டோபர் 27 ஆம் தேதி வழங்க நீதிபதி அகமது கமால் நிர்ணயித்தார்.

அக்டோபர் 5 ஆம் தேதி, 69 வயதான நஜிப், தன்னை அணுக அனுமதிக்காத மூன்றாவது பிரதிவாதியின் முடிவை ரத்து செய்ய உத்தரவிடக் கோரி அரசாங்கம், உள்துறை அமைச்சர் மற்றும் சிறைத்துறை ஆணையர் ஜெனரல் ஆகியோரை முதல் மூன்றாவது பிரதிவாதிகளாக பெயரிடும் விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்தார். அவரது அதிகாரிகள்/உதவியாளர்கள் பாராளுமன்றம், சட்டமன்றம் மற்றும் தொகுதிப் பணிகளுக்காக.

மேலும், கூட்டத்தொடர் நடைபெறும் தேதிகளில் தன்னை நாடாளுமன்றத்தில் பங்கேற்க அனுமதிக்கக் கூடாது என்ற முடிவை ரத்து செய்ய உத்தரவிட வேண்டும் என்றும் அவர் கோரிக்கை விடுத்துள்ளார்.

நஜிப் தனது ஆதரவு பிரமாணப் பத்திரத்தில், பாதுகாப்பு காரணங்களுக்காக தனது விண்ணப்பத்தை நிராகரித்த முதல் மற்றும் மூன்றாவது பிரதிவாதிகளின் (அரசாங்கம் மற்றும் சிறைத்துறை ஆணையர் ஜெனரல்) முடிவு செப்டம்பர் 28 அன்று காஜாங் சிறை அலுவலகம் வழியாக தனக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டது.

முதல் மற்றும் மூன்றாவது பிரதிவாதிகள் பாராளுமன்ற மற்றும் தொகுதி விவகாரங்களுக்காக தனது அதிகாரிகள் மற்றும் உதவியாளர்களை அணுக அனுமதிக்க மறுப்பதும், இரண்டாவது பிரதிவாதியின் செயலற்ற தன்மையும் நியாயமற்ற அல்லது பகுத்தறிவற்ற செயலாகும் என்றும் நஜிப் கூறினார்.

பெடரல் அரசியலமைப்பின் 59 வது பிரிவின்படி, பெக்கனில் உள்ள உறுப்பினர்களின் பிரதிநிதித்துவத்தில், பாராளுமன்ற உறுப்பினராக தனது கடமைகளை திறம்பட மற்றும் பொருளுடன் நிறைவேற்றுவதற்கான அரசியலமைப்பு கடமை அவருக்கு இருப்பதாக அவர் கூறினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here