பாரம்பரிய மலாய் மாக் யோங் நடன நிபுணர் பேராசிரியர் குலாம்-சர்வார் யூசுப் காலமானார்

ஜார்ஜ் டவுன்: பாரம்பரிய மலாய் மாக் யோங் நடன நிபுணர் பேராசிரியர் குலாம்-சர்வார் யூசுப் காலமானார். அவருக்கு வயது 83. அவரது மனைவி ஹஜ்ரா பீபி, 80, தஞ்சோங் டோகாங் இல்லத்தில்  அவர் தூக்கத்தில் காலமானதைக் கண்டார்.

குலாமின் மகன் வழக்கறிஞர் மாலிக் இம்தியாஸ், 52, அவரது தந்தை வியாழக்கிழமை (நவம்பர் 10) காலை 9 மணியளவில் இறந்துவிட்டார் என்பதை உறுதிப்படுத்தினார். தைப்பிங்கில் பிறந்த பேராசிரியர் இரண்டு பிள்ளைகள் மற்றும் நான்கு பேரக்குழந்தைகளை விட்டுச் செல்கிறார்.

குலாமின் நெருங்கிய நண்பர் டத்தோ அன்வர் ஃபசல், அறிஞர் கோலாலம்பூரில் இருந்து பினாங்குக்கு இடம்பெயர்ந்து, ஒரு நூலகம் மற்றும் ஆராய்ச்சி மையமாக மாற்றுவதற்கு ஒரு இடத்தை வாடகைக்கு எடுத்துக்கொண்டு நேரத்தைச் செலவழிப்பதாகக் கூறினார்.

நான் அவரை கடைசியாக சந்தித்தபோது, ​​உள்ளூர் பல்கலைக்கழகத்தில் ஒரு கலாச்சார நிகழ்ச்சியைத் தொடங்க ஆர்வமாக இருந்ததால் அவரது சேகரிப்பைப் பற்றி பேசினோம். குலாமின் மரணம் நாட்டுக்கு பெரும் இழப்பு என்று அன்வார் கூறினார்.

2005 ஆம் ஆண்டில் யுனெஸ்கோவின்  அருவமான மரபுப் பிரிவில் மாக் யோங் நடனத்தை உலகப் பாரம்பரியமாகப் பரிந்துரைப்பதில் குலாம் முக்கியப் பங்காற்றினார். 1970 இல் யுனிவர்சிட்டி செயின்ஸ் மலேசியாவில் கலை நிகழ்ச்சியை அமைத்த பெருமைக்குரியவர், இது நாட்டிலேயே முதல் முறையாகும்.

அவர் மலாயா பல்கலைக்கழகத்தில் நாடக ஆய்வுகளில் பேராசிரியராக இருந்தார் மற்றும் மலேசியாவின் அனைத்துலக இஸ்லாமிய பல்கலைக்கழகத்தில் ஆங்கிலம் கற்பித்தார். Perak Road   கல்லறையில் அவரது உடல் அடக்கம் செய்யப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here