பப்ளிக் பேங்க் நிறுவனர் Teh Hong Piow காலமானார்

நாட்டின் மூன்றாவது பெரிய வங்கிக் குழுவான பப்ளிக் பேங்க் பெர்ஹாட்டின் நிறுவனர் தேஹ் ஹாங் பியோவ் (Teh Hong Piow) இன்று காலமானார். பப்ளிக் பேங்க் நிர்வாக இயக்குநரும் தலைமை நிர்வாக அதிகாரியுமான டே அஹ் லெக் கூறுகையில், தேஹ் காலை 10.20 மணிக்கு இறந்தார் என தெரிவித்தார்.   தேஹ்வின் மறைவு பப்ளிக் பேங்க் குழுமத்திற்கு மிகப்பெரும் இழப்பாகும். பப்ளிக் பேங்க் குழுமத்தின் வாரியம், நிர்வாகம் மற்றும் பணியாளர்கள் சார்பாக தேஹ்வின் குடும்பத்திற்கு எங்கள் இதயப்பூர்வமான இரங்கலையும் ஆழ்ந்த அனுதாபங்களையும் தெரிவித்துக் கொள்கிறோம் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

வங்கி மற்றும் நிதித்துறையில் 72 வருட அனுபவம் கொண்ட தேஹ், 1965 ஆம் ஆண்டு தனது 35ஆவது வயதில் பொது வங்கியை நிறுவினார்.  ஆகஸ்ட் 1966 இல் வங்கி வணிகத்தைத் தொடங்கியபோது அவர் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி மற்றும் நிர்வாக இயக்குநராக நியமிக்கப்பட்டார். வங்கியின் முதல் கிளை கோலாலம்பூரில் உள்ள ஜாலான் கெரேஜாவில் அமைந்துள்ளது.

பப்ளிக் பேங்க் ஏப்ரல் 1967 இல் கோலாலம்பூர் பங்குச் சந்தையில் (இப்போதுBursa Malaysia) பட்டியலிடப்பட்டது.  தேஹ் பின்னர் தனது தலைமை நிர்வாக அதிகாரி பதவியிலிருந்து விலகினார் மற்றும் ஜூலை 2002 இல்  கெளரவ  தலைவராக நியமிக்கப்பட்டார்.  அவர் 1956 இல் Tay Sock Noy  திருமணம் செய்து கொண்டார். அவர்களுக்கு நான்கு குழந்தைகள் உள்ளனர்.

இந்த ஆண்டு, 5.7 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் (RM26 பில்லியன்) சொத்து மதிப்புடன், ஃபோர்ப்ஸ் பத்திரிக்கையின் மலேசிய பணக்காரர்கள் பட்டியலில் தேஹ் 4ஆவது இடத்தைப் பிடித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here