இந்தாண்டு குறைந்தது 115 ஊடக ஊழியர்கள் கொல்லப்பட்டுள்ளனர்

ஜெனீவா: உலகெங்கிலும் உள்ள 29 நாடுகளில் இந்த ஆண்டு குறைந்தது 115 ஊடக ஊழியர்கள் கொல்லப்பட்டுள்ளனர். இது கடந்த ஆண்டை விட 45% அதிகமாகும் என்று ஜெனிவாவை தளமாகக் கொண்ட Press Emblem Campaign (PEC). கூறுகிறது.

உக்ரைன் மற்றும் மெக்சிகோ இந்த ஆண்டு ஊடக ஊழியர்களுக்கு மிகவும் ஆபத்தான நாடுகளாக இருந்தன என்று PEC புதன்கிழமை (டிசம்பர் 14) வெளியிடப்பட்ட அதன் வருடாந்திர அறிக்கையில் தெரிவித்தாக சின்ஹுவா தெரிவித்துள்ளது.

உக்ரைனில் 34 பேரும், மெக்சிகோவில் 17 பேரும் உயிரிழந்ததாக அந்த அமைப்பு தெரிவித்துள்ளது. பிந்தையது இந்த நாட்டில் குறைந்தபட்சம் நூற்றாண்டின் தொடக்கத்தில் இருந்து அதிக வருடாந்திர இறப்பு எண்ணிக்கை ஆகும்.

 நாடுகளின் வரிசையில்  லத்தீன் அமெரிக்காவில் 39, ஐரோப்பாவில் 37, ஆசியாவில் 30, ஆப்பிரிக்காவில் ஏழு மற்றும் வட அமெரிக்காவில் இரண்டு பத்திரிகையாளர்கள் கொல்லப்பட்டுள்ளனர் PEC கூறியது.

ஊடகவியலாளர்களுக்கு எதிரான அனைத்து தாக்குதல்களையும் இந்த அமைப்பு வன்மையாகக் கண்டித்துள்ளதுடன், இந்தக் குற்றங்களுக்குக் காரணமானவர்கள் விரைவில் நீதியின் முன் நிறுத்தப்பட வேண்டும் என்றும் அழைப்பு விடுத்துள்ளது. 2004 இல் நிறுவப்பட்ட PEC, உலகம் முழுவதும் உள்ள பத்திரிகையாளர்களின் பாதுகாப்பை மேம்படுத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது என்று அதன் இணையதளம் கூறுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here