பெஜுவாங் கட்சியின் தலைவர் பதவியை ராஜினாமா செய்த துன் மகாதீர்

மகாதீர் முகமட்

முன்னாள் பிரதமர் டாக்டர் மகாதீர் முகமட், பெர்சத்துவில் இருந்து விலகி 2020 இல் நிறுவிய பெஜுவாங் கட்சியின் தலைவர் பதவியை ராஜினாமா செய்துள்ளார். மகாதீரின் குடும்பம் அவர் அரசியலில் இருந்து ஒரு படி பின்வாங்கி, “அரசியல்வாதியாகத் தொடர வேண்டும்” என்று விரும்பியதாக, பெயர் வெளியிட மறுத்த பெஜுவாங் தலைவர் தெரிவித்தார். இருப்பினும், அவர் மேலும் கூறியதாவது: “(அவரது ராஜினாமாவிற்கு) அதுதான் காரணமா என்பது எனக்குத் தெரியவில்லை.”

மகாதீர் பொதுத் தேர்தலுக்கு முன்பு உருவாக்கிய மலாய் அடிப்படையிலான கட்சிகள், அரசு சாரா அமைப்புகள், கல்வியாளர்கள் மற்றும் தொழில் வல்லுநர்களின் தளர்வான கூட்டணியான Gerakan Tanah Air நிறுவனத்தின் தலைவராகத் தொடர்கிறார் என்று பல அறிக்கைகள் கூறுகின்றன. GTA தேர்தலில் 158 வேட்பாளர்களை நிறுத்தியது. அவர்களில் 116 பேர் நாடாளுமன்ற இடங்களுக்கு போட்டியிட்டனர். அவர்கள் பெஜுவாங் பதாகையின் கீழ் போட்டியிட்டனர். ஆனால் அனைவரும் தோல்வியை தழுவினர்.

லங்காவி மற்றும் ஜெர்லுனில் முறையே பதிவான வாக்குகளில் எட்டில் ஒரு பங்கிற்கும் குறைவான வாக்குகளைப் பெற்று டெபாசிட் இழந்த 369 பொதுத் தேர்தல் வேட்பாளர்களில் மகாதீர் மற்றும் அவரது மகன் முக்ரிஸ் ஆகியோர் அடங்குவர். லங்காவியில் நடந்த ஐந்து முனைப் போட்டியில் மகாதீர் 4,566 வாக்குகளை மட்டுமே பெற்றார், பெரிகாத்தான் நேஷனல் தொகுதியை வென்றது.

மகாதீர் அம்னோவின் தலைவராகவும், 1981 முதல் 2003 வரை பாரிசான் நேஷனல் தலைவராகவும் இருந்தார்,.அப்போது அவர் பிரதமராகவும் இருந்தார். அவர் 2016 இல் அம்னோவை விட்டு வெளியேறி, PKR, DAP, Amanah மற்றும் Upko உடன் பக்காத்தான் ஹராப்பான் கூட்டணியின் ஒரு பகுதியாக இருந்த Parti Pribumi Bersatu Malaysia (Bersatu) உடன் இணைந்து நிறுவினார்.

2020 இல் பெர்சத்து தலைவர் முகைதின் யாசின் தலைமையில் கட்சியை பாஸ் மற்றும் பாரிசான் நேஷனல் ஆகியவற்றுடன் கூட்டணி ஆட்சி அமைத்ததை அடுத்து அவர் பெர்சத்துவை விட்டு வெளியேறினார். அந்த ஆண்டின் பிற்பகுதியில் பெஜுவாங்கை மகாதீர்  நிறுவினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here