பேராக் மாநிலத்தில் கட்சி தாவல் எதிர்ப்பு சட்ட மசோதா தாக்கல்

ஈப்போ: பேராக் அரசாங்கம் புதன்கிழமை (டிச. 28) மாநில சட்டமன்றக் கூட்டத்தில் கட்சித்தாவல்  தடை  சட்ட மசோதாவை தாக்கல் செய்துள்ளது. மந்திரி பெசார் டத்தோஸ்ரீ சாரணி முகமட், மக்களவை மற்றும் மாநிலளவையில் அமலாக்கப்படுவதற்கு ஏற்ப சட்டத்தை தாக்கல் செய்வது அவசியம் என்றார்.

இந்தச் சட்டத்தின் கீழ், தேர்தல் வேட்பாளர்களாகப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் கட்சியிலிருந்து விலகிய சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் அல்லது சுயேச்சையாக வருபவர்கள் தங்கள் இடங்களைக் காலி செய்ய வேண்டும். சட்டமன்ற உறுப்பினர் அந்தஸ்தைத் துறந்தவர்கள் (அவர்கள் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் கட்சியிலிருந்து) ஐந்தாண்டு பதவிக்காலத்தில் மீண்டும் போட்டியிட முடியாது.

தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சுயேச்சை சட்டமன்ற உறுப்பினர்களுக்கும் இது பொருந்தும். பின்னர் அவர்கள் ஒரு அரசியல் கட்சியில் சேர முடிவு செய்கிறார்கள் என்று அவர் மேலும் கூறினார். சாரணி மேலும் கூறுகையில், ஏதேனும் எதிர்பாராத விதமாக  இருக்கை காலியான தேதியிலிருந்து 21 நாட்களுக்குள் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட ஆணையருக்கு தெரிவிக்கப்படும்.

இருப்பினும், கட்சி கலைக்கப்பட்டாலும், சட்டமன்ற உறுப்பினர் இன்னும் மாநில சட்டமன்ற அமர்வில் உறுப்பினராக இருக்கிறார் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இந்த சட்டம் வியாழக்கிழமை (டிசம்பர் 29) மாநில சட்டசபை கூட்டத்தின் போது விவாதிக்கப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. பேராக் சட்டமன்றக் கூட்டத்தில் 24 பக்காத்தான் ஹராப்பான் சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள், ஒன்பது பாரிசான் நேஷனல் சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் மற்றும் 26 பேர் பெரிகாத்தான் நேஷனல் உறுப்பினர்கள் உள்ளனர்.

15ஆவது பொதுத் தேர்தலுக்கு முன்னதாக, அக்டோபர் 19ஆம் தேதி சாரணி, பிரேரணையை தாக்கல் செய்ய மாநில சட்டசபைக்கு அழைப்பு விடுக்க நேரமின்மை காரணமாக தாக்கல் தாமதம் என்று கூறியிருந்தார்.

அக்டோபர் 4 ஆம் தேதி, பிரதமர் துறையின் நாடாளுமன்றம் மற்றும் சட்டத்திற்குப் பொறுப்பான முன்னாள் அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாபர், அக்டோபர் 5 ஆம் தேதி துள்ளல் தடுப்புச் சட்டத்தை அமல்படுத்த மன்னர் ஒப்புக்கொண்டதாகக் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here