மரண தண்டனைக்கு மாற்றான தண்டனைக்கான பரிந்துரைகளை அரசாங்கம் பரிசீலித்து வருகிறது

கட்டாய மரண தண்டனையை ரத்து செய்ததைத் தொடர்ந்து, மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்ட 1,327 கைதிகளுக்கு மாற்றுத் தண்டனை வழங்குவதற்கான முந்தைய பரிந்துரைகள் மறுஆய்வு செய்யப்படுகின்றன என்று ராம்கர்பால் சிங் கூறினார். கட்டாய மரண தண்டனைகள் தொடர்பாக மாற்று தண்டனைகள் குறித்து சமர்ப்பிக்கப்பட்ட முன்மொழிவு மற்றும் கருத்துகளை ஆய்வு செய்து மறுபரிசீலனை செய்ய அரசாங்கம் முன்முயற்சி எடுத்து வருகிறது.

முன்னாள் தலைமை நீதிபதி துன் ரிச்சர்ட் மலஞ்சும் தலைமையிலான சிறப்புக் குழுவின் பரிந்துரைகள், தொடர்புடைய அரசு அமைப்புகள், சிவில் சமூகம் மற்றும் அரசு சாரா அமைப்புகளின் பரிந்துரைகளும் இதில் அடங்கும் என்று பிரதமர் துறை (சட்டம் மற்றும் நிறுவன சீர்திருத்தங்கள்) துணை அமைச்சர் செவ்வாய்க்கிழமை (ஜனவரி 10) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

கட்டாய மரண தண்டனைக்கான எந்தவொரு முன்மொழியப்பட்ட மாற்றுத் தண்டனையும் நீதி நிலைநாட்டப்படுவதையும், சட்டத்தின் ஆட்சிக்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்படுவதையும் உறுதிசெய்வதற்கான அனைத்துத் தரப்பினரின் நிலைப்பாட்டையும் கருத்தில் கொள்ள வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

1,300 க்கும் மேற்பட்ட மரண தண்டனை கைதிகளின் தலைவிதியை தீர்க்கவும், அவர்கள் தூக்கு தண்டனையிலிருந்து காப்பாற்றப்பட வேண்டும் என்றும் மலேசிய பார் தலைவர் கரேன் சியா சமீபத்தில் அரசாங்கத்திற்கு விடுத்த அழைப்புக்கு ராம்கர்பால் பதிலளித்தார்.

சம்பந்தப்பட்ட அமைப்புகளிடமிருந்து இந்த விஷயத்தில் புதிய உள்ளீடுகளுக்கு அரசாங்கம் திறந்திருப்பதாக ராம்கர்பால் கூறினார். சட்டத்தில் எந்தவொரு புதிய திருத்தங்களும் முழுமையானதாகவும், வெளிப்படைத்தன்மையுடனும் இருக்க வேண்டும் என்றும், கூடிய விரைவில் இறுதி செய்யப்பட வேண்டும் என்றும் அவர் குறிப்பிட்டார்.

ஏனென்றால், 15ஆவது பொதுத் தேர்தலுக்கு வழி வகுக்கும் வகையில், நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்படுவதற்கு முன்பு, கடந்த ஆண்டு அக்டோபர் 6ஆம் தேதி, கட்டாய மரண தண்டனையை ரத்து செய்வதற்கான பல மசோதாக்கள் மக்களவையில் தாக்கல் செய்யப்பட்டன. அக்டோபர் 10, 2022 இல் நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்படுவதால் வரும் நாடாளுமன்றக் கூட்டத்தில் ஏதேனும் திருத்தங்கள் மீண்டும் சமர்ப்பிக்கப்பட வேண்டும் என்று அவர் மேலும் கூறினார். கட்டாய மரண தண்டனையை ரத்து செய்வதில் அரசு உறுதியாக உள்ளது என்றார்.

கடந்த அக்டோபர் 6ஆம் தேதி, 33 பிரிவுகளை உள்ளடக்கிய கட்டாய மரண தண்டனையை ரத்து செய்ய ஏழு மசோதாக்கள் தாக்கல் செய்யப்பட்டன. இந்த தண்டனையில் 11 கட்டாய மரண தண்டனைகளும் 22 நீதிபதிகளின் விருப்பப்படியும் அடங்கும். திருத்தப்பட வேண்டிய சட்டங்களில் ஆபத்தான போதைப்பொருள் சட்டம், கடத்தல் சட்டம், ஆயுதச் சட்டம், தண்டனைச் சட்டம் மற்றும் துப்பாக்கிகள் (அதிகரித்த அபராதங்கள்) சட்டம் ஆகியவை அடங்கும். மேலும் குற்றவியல் நீதிச் சட்டம் மற்றும் குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டத்தின் விதிகள் திருத்தப்பட உள்ளன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here