‘அவர் ஒரு தேசிய பொக்கிஷம்’: ஸ்ரீராமின் மறைவிற்கு சட்ட சகோதரத்துவத்தினர் இரங்கல்

இன்று ஞாயிற்றுக்கிழமை (ஜன. 29) காலமான பெடரல் நீதிமன்றத்தின் முன்னாள் நீதிபதி டத்தோஸ்ரீ கோபால் ஸ்ரீ ராம் ஒரு தேசிய பொக்கிஷம். அவர் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பை விளக்குவதில் முன்னோடியாக இருந்தார் என்று சட்ட சகோதரத்துவத்தின் மூத்த உறுப்பினர்கள் கூறுகின்றனர்.

முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரல் டான்ஶ்ரீ தோமி தாமஸ், மலேசிய சட்டப் புலமை மற்றும் நீதி நிர்வாகத்தில் பெரும் பங்காற்றிய தனது நண்பரின் இழப்பால் நான் மிகவும் துயரமடைந்ததாகக் கூறினார். ஸ்ரீராமுக்கு உலகத் தரம் வாய்ந்த அறிவுத்திறன் இருந்தது; அவர் பொதுச் சட்ட உலகில் உள்ளவர்களைப் போலவே மூளையுடனும் இருந்தார். பேச்சில் நம்பமுடியாத அளவிற்கு உச்சரிப்பு, மற்றும் உரைநடையில் சொற்பொழிவு.

அவர் ஒரு தேசிய பொக்கிஷமாக இருந்தார். மெர்டேகாவிற்குப் பிறகு யாரும் சட்டப் புலமை மற்றும் நீதி நிர்வாகத்தில் அதிக பங்களிப்பு செய்யவில்லை. முதலாவதாக, 1994 இல் புதிதாக நிறுவப்பட்ட மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்திற்கு முதல் நேரடி நியமனம் பெற்ற மலேசியாவின் முதன்மையான பாரிஸ்டர்.

இரண்டாவதாக, எங்களின் மிகச்சிறந்த நீதிபதிகளில் ஒருவராக, அவர்களின் தீர்ப்புகள் எங்கள் சட்ட அறிக்கைகளை பல்வேறு சட்டப் பிரிவுகளில் அலங்கரிக்கின்றன. இறுதியாக, மலேசியாவின் மிகச்சிறந்த வழக்கறிஞராக, 1MDB ஊழல்களில் எங்களின் மிகவும் கடினமான வழக்குகளை வழிநடத்துவதில். அவர் எனது நண்பராக இருந்தார், அவருடைய இழப்பால் நான் பேரழிவிற்கு உள்ளானேன். அவரது ஆன்மா நித்திய சாந்தி அடையட்டும் என்று தாமஸை தொடர்பு கொண்டபோது கூறினார்.

புகழ்பெற்ற வழக்கறிஞரை நினைவுகூர்ந்து, அரசியலமைப்பு சட்ட நிபுணர் எமரிட்டஸ் பேராசிரியர் டத்தோ டாக்டர் ஷாட் சலீம் ஃபாருக்கி அவர் ஒரு பாரம்பரியத்தை விட்டுச் சென்றதாகக் கூறினார். ஸ்ரீ ராம் காலத்தின் மணலில் தனது கால்தடங்களை விட்டுச் சென்றார். அவர் நமது உச்ச அரசியலமைப்பின் ஆக்கப்பூர்வமான மற்றும் ப்ரிஸ்மாடிக் விளக்கத்தில் ஒரு முன்னோடி” என்று பேராசிரியர் ஷாட் கூறினார்.

ஸ்ரீ ராம் தனது 79ஆவது வயதில் இன்று ஞாயிற்றுக்கிழமை காலமானார். நுரையீரல் தொற்று காரணமாக கோலாலம்பூரில் உள்ள தனியார் மருத்துவமனையில் புதன்கிழமை (ஜனவரி 18) தீவிர சிகிச்சைப் பிரிவில் அனுமதிக்கப்பட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here