டாக்டர் ஜலிஹா இங்கிலாந்தில் உள்ள மலேசிய மருத்துவ நிபுணர்களுடன் சுகாதார சீர்திருத்தம் பற்றி விவாதித்தார்

சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ஜலிஹா முஸ்தபா, தற்போது இங்கிலாந்தில் (UK) பணியாற்றும் மலேசிய மருத்துவ நிபுணர்களை சந்தித்து சுகாதார சீர்திருத்தம் குறித்து விவாதித்தார். இன்று சுகாதார அமைச்சரின் அலுவலகத்தின் அறிக்கையின்படி, வார இறுதியில் திட்டமிடப்பட்ட ஒரு கலந்துரையாடல் மற்றும் கருத்துக்களம் அவரது இரண்டு நாள் வேலை பயணத்தோடு அடங்கும்.

Dr Zaliha தற்போது இங்கிலாந்தில் பணியாற்றும் மலேசிய மருத்துவ நிபுணர்களுடன் கலந்துரையாடுவதன் மூலம் நாட்டின் சுகாதார அமைப்பில் மாற்றங்களைச் செயல்படுத்த உறுதிபூண்டுள்ளார் என்று அந்த அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

அவர் சிறப்பு கலந்துரையாடல் நிகழ்ச்சியில்: ‘ஒரு நெகிழ்வான சுகாதார அமைப்பை உருவாக்குதல் -மலேசியா மற்றும் இங்கிலாந்து இடையே மருத்துவ ஆராய்ச்சி ஒத்துழைப்பின் எதிர்காலம், இது உலகெங்கிலும் உள்ள சுகாதார அமைப்புகள் எதிர்கொள்ளும் சவால்கள் உட்பட பல்வேறு தலைப்புகளை உள்ளடக்கியது.

இருதரப்பு விவாதம் முக்கியமானது, UK மற்றும் மலேசியாவில் உள்ள சுகாதாரப் பாதுகாப்பு அமைப்புகள் இலவச சுகாதார சேவைகளை வழங்குவது உட்பட பல ஒற்றுமைகளைக் கொண்டிருக்கின்றன. மேலும் இரு நாடுகளும் தற்போது செலவுகள் மற்றும் மக்கள்தொகை அதிகரிப்பு இருந்தபோதிலும் சிறந்த சேவைகளை வழங்க முயற்சி செய்கின்றன.

மலேசியா உடல்நலம் குறித்த வெள்ளை அறிக்கையை உருவாக்கி வருவதைக் கருத்தில் கொண்டு சுமார் மூன்று மணி நேரம் கலந்துரையாடலில் இருந்து பெறப்பட்ட உள்ளீடு மிகவும் பயனுள்ளதாக இருந்தது என்று அவர் கூறினார்.

கலந்துரையாடலின் போது சுகாதார தலைமை  ஜெனரல் டான்ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா மற்றும் ஆக்ஸ்போர்டு பல்கலைக்கழகத்தின் இருதயநோய் நிபுணர், இணை பேராசிரியர் டாக்டர் மஸ்லிசா மஹ்மோத் ஆகியோரும் கலந்து கொண்டனர். கிளினிக்கல் ரிசர்ச் மலேசியா (CRM) உடன் இணைந்து Oxford University Malaysia Club (OUMC) ஆக்ஸ்போர்டில் ஏற்பாடு செய்த முதல் நிகழ்ச்சி இந்த கலந்துரையாடலாகும்.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here