மாஸ் எர்மியாதி மஸ்ஜித் தானா MP அல்ல என்று கோரும் மனுவை உயர் நீதிமன்றம் தள்ளுபடி செய்தது

மலாக்கா டத்தோ மாஸ் எர்மியாதி சம்சுதீன் 15ஆவது பொதுத் தேர்தலில் (GE15) வெற்றி பெற்ற மஸ்ஜித் தனா நாடாளுமன்றத் தொகுதியின் முடிவை ரத்து செய்யக் கோரி பாரிசான் நேஷனல் வேட்பாளர் அப்துல் ஹக்கீம் அப்துல் வாஹித் தாக்கல் செய்த தேர்தல் மனுவின் பூர்வாங்க ஆட்சேபனையை மலாக்கா உயர் நீதிமன்றம் செவ்வாய்க்கிழமை (பிப். 7) தள்ளுபடி செய்தது.

நீதிபதி டத்தோ அன்செல்ம் சார்லஸ் பெர்னாண்டிஸ், தேர்தல் குற்றச் சட்டம் 1954 இன் பிரிவு 36 (1) இன் படி, சமர்ப்பிக்கப்பட்ட நான்கு அடிப்படை ஆட்சேபனைகளில் இரண்டை நிராகரிப்பதற்கான தகுதி இருப்பதைக் கண்டறிந்த பிறகு, இந்த முடிவை வழங்கினார். இதற்குக் காரணம், ஆட்சேபனையின் இரண்டு அடிப்படைப் புள்ளிகள் சட்டத்தின்படி நிர்ணயிக்கப்பட்ட காலக்கெடுவை மீறி தாக்கல் செய்யப்பட்டதாகவும், போட்டியிட்ட வேட்பாளர் தேர்தல் முகவரை நியமிப்பது தொடர்பான மனுவின் உள்ளடக்கம் தெளிவாக இல்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

“GE15 இல் Mas Ermieyati மஸ்ஜித் தனா நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டது செல்லுபடியாகும் என நீதிமன்றம் அறிவித்தது. மேலும் RM20,000 செலவுகளை மனுதாரருக்கு வழங்க உத்தரவிட்டது என்று அவர் கூறினார். இதேவேளை, 14 நாட்களுக்குள் கூட்டரசு நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்வதாக அப்துல் ஹக்கீம் சார்பில் ஆஜரான சட்டத்தரணி ரோஸ்பினா ரஹ்மத் தெரிவித்தார்.

ஜனவரி 3 ஆம் தேதி, அப்துல் ஹக்கீம் மனு தாக்கல் செய்தார். GE15 இல் வாக்காளர்களை கவர பணம் மற்றும் விருந்து வடிவில் லஞ்சம் பயன்படுத்தப்பட்டது என்று குற்றம் சாட்டினார். நீதிமன்றத்தால் நிராகரிக்கப்பட்ட மனுவிற்கான ஆரம்ப ஆட்சேபனை விண்ணப்பத்தில், மாஸ் எர்மியாதி, எதிர்மனுதாரராக, மற்றவர்கள் உட்பட, தேர்தல் குற்றச் சட்டம் 1954 இன் பிரிவு 38 இன் கீழ் பரிந்துரைக்கப்பட்ட காலக்கெடுவை மீறி மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டதாகக் கூறினார்.

மேலும், மனுதாரர் என்ற முறையில் அப்துல் ஹக்கீம், தேர்தல் நடத்தும் அதிகாரி மற்றும் தேர்தல் கமிஷன் அதிகாரியின் பெயரை மனுவில் குறிப்பிடாததால், தவறும் செய்ததாக கூறப்படுகிறது. அப்துல் ஹக்கீம், முத்தலிப் உத்மான் (MUDA) மற்றும் ஹந்த்ராவைரவான் அபு பக்கர் (GTA-Pejuang) ஆகியோருக்கு எதிரான நான்கு முனை மோதலில், Mas Ermieyati (PN-Bersatu) 4,411 வாக்குகள் பெரும்பான்மையுடன் அந்த தொகுதியை வென்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here