துருக்கி, சிரியா நிலநடுக்கத்தில் பாதிக்கப்பட்டோருக்கு 1 மில்லியன் அமெரிக்க டாலரை ஜோகூர் சுல்தான் வழங்கினார்

ஜோகூர் பாரு: ஜோகூர் ஆட்சியாளர் சுல்தான் இப்ராஹிம் இப்னி அல்மர்ஹூம் சுல்தான் இஸ்கந்தர் இரு நாடுகளையும் தாக்கிய பேரழிவுகரமான பூகம்பத்தைத் தொடர்ந்து துருக்கி மற்றும் சிரியாவிற்கு US$1 மில்லியன் (RM4.3 மில்லியன்) நன்கொடை அளித்துள்ளார்.

சுல்தான் இப்ராஹிமின் உத்தியோகபூர்வ முகநூல் பக்கத்தில் வெளியிடப்பட்ட அறிக்கையில், ஆட்சியாளர் இந்த தொகையை துருக்கி மற்றும் சிரியா அரசாங்கங்களுக்கு நன்கொடையாக வழங்க ஒப்புக்கொண்டார்.

பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் இன்று (பிப்ரவரி 8) முன்னதாக புத்ராஜெயாவில் நடைபெற்ற செய்தியாளர் சந்திப்பின் போது சுல்தான் இப்ராகிம் வழங்கிய நன்கொடையை அறிவித்தார் என்று அது கூறியது.

இதற்கிடையில், ஜோகூர் மந்திரி பெசார் டத்தோ ஒன் ஹபீஸ் காசி, ஆயிரக்கணக்கானோர் உயிரிழந்த துயர சம்பவத்திற்கு துருக்கி மற்றும் சிரியா ஆகிய இரு நாடுகளுக்கும் இரங்கல் தெரிவித்தார். எங்கள் சகோதர சகோதரிகள் பலரின் மரணத்திற்கு காரணமான பேரழிவுகரமான நிலநடுக்கத்தைத் தொடர்ந்து துருக்கி மற்றும் சிரியா மக்களுக்கு மாநில அரசாங்கம் எங்கள் ஆழ்ந்த இரங்கலைத் தெரிவிக்கிறது.

எங்கள் எண்ணங்களும் பிரார்த்தனைகளும் இந்த கடினமான காலங்களில் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கும் அவர்களது குடும்பத்தினருக்கும் செல்கின்றன என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

முன்னதாக, பூகம்பத்தால் பாதிக்கப்பட்ட தெற்கு துருக்கியில் மீட்பு நடவடிக்கைகளில் உதவ இரண்டாவது சிறப்பு மலேசிய பேரிடர் உதவி மீட்புக் குழு (ஸ்மார்ட்) அனுப்பப்படும் என்று அன்வார் கூறினார்.

நட்மா (தேசிய பேரிடர் மேலாண்மை நிறுவனம்), குடிமைத் தற்காப்புப் படை மற்றும் தீயணைப்பு மற்றும் மீட்புத் துறையைச் சேர்ந்தவர்கள் அடங்கிய 70 பேர் கொண்ட குழு புதன்கிழமை (பிப். 8) இரவு புறப்படும் என்றார்.

வாராந்திர அமைச்சரவைக் கூட்டத்திற்குத் தலைமை தாங்கிய பின்னர் புதன்கிழமை அவர் கூறினார், “நாங்கள் முன்னர் அனுப்பிய ஸ்மார்ட் குழு வழங்கிய உதவியில் அவர்கள் மகிழ்ச்சியடைவதால் மற்றொரு குழுவை அனுப்புமாறு துருக்கி அரசாங்கம் கோரியது.

மலேசியா திங்கள்கிழமை (பிப்ரவரி 6) இரவு 70 பேர் கொண்ட குழுவை துருக்கிக்கு அனுப்பியது,ல். இதில் ராயல் மெடிக்கல் கார்ப்ஸின் மருத்துவக் குழு மற்றும் தீயணைப்பு மற்றும் மீட்புத் துறையின் K9 பிரிவு ஆகியவை அடங்கும்.

பூகம்பத்தால் பாதிக்கப்பட்ட துருக்கி மற்றும் சிரியா மக்களுக்கு மலேசியா 1 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை உதவியாக வழங்குவதாகவும் பிரதமர் அறிவித்தார். நிலநடுக்கத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு உதவ சுல்தான் இப்ராகிமும் 1 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை வழங்க ஒப்புக்கொண்டதாக அவர் கூறினார்.எங்கள் உதவியும் பங்களிப்பும் நிலநடுக்கத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள துருக்கி மற்றும் சிரியாவில் உள்ள மக்கள் எதிர்கொள்ளும் வலி மற்றும் சிரமங்களைக் குறைக்க உதவும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அன்வார் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here