ஆதாரத்துடன் வெளியிடும் செய்திகள் குறித்து ஊடகங்களின் உரிமையை தற்காத்தார் ஃபஹ்மி

கோலாலம்பூர்: தகவல் தொடர்பு மற்றும் டிஜிட்டல் அமைச்சர் Fahmi Fadzil, மூலக் கதைகளைச் செய்வதற்கும், அவற்றின் ஆதாரங்களின் அடையாளங்களைப் பாதுகாப்பதற்கும் ஊடகங்களின் உரிமையை தற்காத்து பேசினார்.

ஆதாரங்களின் அடிப்படையில் செய்திகளை வெளியிடுவதில் இருந்து ஊடகங்களைத் தடைசெய்யும் திட்டம் அரசாங்கத்திடம் உள்ளதா என்று ஷாஹிதான் காசிம் (PN-Arau) கேட்டதற்கு Fahmi, அவர்களின் அறிக்கைகள் அவதூறாக இல்லாத வரை ஊடகங்களுக்கு அத்தகைய கட்டுப்பாடுகள் எதுவும் இல்லை என்றார். பத்திரிகையாளர்கள் தங்கள் ஆதாரங்களின் அடையாளத்தைப் பாதுகாக்க உரிமை உண்டு என்பதையும் நாங்கள் கவனத்தில் கொள்கிறோம், ஆனால் இது அவதூறு பிரச்சினைக்கு எதிராக எடைபோட வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

உதாரணமாக, ஒரு ஆதாரம் அல்லது பரிந்துரையின் அடிப்படையில், 800,000 அரசு ஊழியர்களை பணிநீக்கம் செய்ய அரசாங்கம் திட்டமிட்டுள்ளதாக தொலைக்காட்சி சேனல் Awesome TV தெரிவித்துள்ளது. இது தெளிவாக அவதூறானது என்றார். மலேசியன் கம்யூனிகேஷன்ஸ் மற்றும் மல்டிமீடியா கமிஷன் (எம்சிஎம்சி) இன்று சேனலின் அதிகாரிகளை சந்திக்கும் என்றும் அவர் கூறினார்.

இன்று முற்பகுதியில் மக்களவையில், அநாமதேயமாக இருக்க விரும்பும் ஆதாரங்களின் அடிப்படையில் ஊடகங்கள் எவ்வாறு செய்திகளை வெளியிட்டன என்பதை ஷாஹிதான் எடுத்துக்காட்டினார். ஊடகவியலாளர்களுக்கு துல்லியமான தகவல்களை வழங்கிய அமைச்சர்கள் இருப்பதாகவும் ஆனால் பதிவு செய்ய விரும்பவில்லை என்றும் அராவ் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான அவர் கூறினார்.

“ஆதாரம்’ என்ற வார்த்தையைப் பயன்படுத்த முடியாது என்று நாம் ஏன் நிபந்தனை விதிக்கக்கூடாது?” என்று அவர் கேட்டார். “ஆதாரங்கள் இல்லாத செய்திகளை நாம் ஏன் கட்டுப்படுத்தக்கூடாது?”

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here