பத்தாங்காலி நிலச்சரிவு பற்றிய அறிக்கை எங்கே? பாதிக்கப்பட்டவர்களின் உறவினர்கள் கேள்வி

பத்தாங் காலி நிலச்சரிவினால் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் குடும்பங்கள்  முழு அறிக்கையையும் விரைவில் வெளியிடுமாறு அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தியுள்ளன. குடும்பங்கள் சார்பாக பேசிய லோ டெங் சுய், உண்மையில் என்ன நடந்தது என்பதற்கான பதில்களைப் பெற அவர்கள் இன்னும் காத்திருக்கிறார்கள் என்றார்.

 மேல் தகவல்களுக்கு எந்தத் துறைக்குச் செல்ல வேண்டும். எந்த அதிகாரிகளை அணுக வேண்டும் என்று எங்களுக்குத் தெரியாது. தவறான இடங்களுக்கு செல்வதை விட தகவல்களைப் பெறுவதற்கு சரியான சேனல்களை அரசாங்கம் எங்களுக்கு வழங்க முடியும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அவர் ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

ஜனவரி 19 அன்று, இயற்கை வளங்கள், சுற்றுச்சூழல் மற்றும் காலநிலை மாற்ற அமைச்சர் நிக் நாஸ்மி நிக் அஹ்மத், இந்த சம்பவம் குறித்த முழு அறிக்கையும் கடந்த மாத இறுதிக்குள் நிறைவடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இருப்பினும், இதுவரை எந்த அறிக்கையும் பகிரங்கப்படுத்தப்படவில்லை. ஜனவரி 4 ஆம் தேதி அமைச்சரவையில் ஒரு ஆரம்ப அறிக்கை வழங்கப்பட்டதாக முன்னர் தெரிவிக்கப்பட்டது.

டிசம்பர் மாதம், நிலச்சரிவு குறித்த அவர்களின் விசாரணை கிட்டத்தட்ட 90% முடிந்தது என்று போலீசார் தெரிவித்தனர். இருப்பினும், புதிய புதுப்பிப்புகளும் எதுவும் இல்லை. போலீஸ் விசாரணையைப் பொறுத்தவரை, நாங்கள் அதைப் பற்றி எதுவும் கேட்கவில்லை.  என்ன விசாரணை நடந்தது? இது அறிக்கையுடன் சேர்ந்து உள்ளதா?

எந்தவொரு தகவலையும் தேடுவதற்கான வழி எங்களிடம் இல்லாததால் நாம் கண்டுபிடிக்க விரும்பும் விஷயங்கள் இவை. நாங்கள் செய்தி அறிக்கைகளை மட்டுமே படித்து அதைப் பற்றி விரக்தியடைவதை முடிக்க முடியும் என்று லோ கூறினார்.

பாதிக்கப்பட்டவர்களின் குடும்ப உறுப்பினர்கள் யாருடனும் தவறு கண்டுபிடிக்க முயற்சிக்கவில்லை. ஏனெனில் அவர்கள் விரும்பியதெல்லாம் சில பொறுப்புக்கூறல். “முகாம் ஒரு‘ செல்ல கூடாத பகுதிக்குள்’ இருந்திருக்கிறது என்பதையும் நாங்கள் கண்டறிந்தோம். அப்படியானால், நாங்கள் முதலில் அங்கு இருந்திருக்கக் கூடாது. இந்த (சம்பவம்) தவிர்க்கப்பட்டிருக்கலாம். அறிக்கையிலிருந்து தெளிவுபடுத்த வேண்டும்.

இதற்கிடையில், நிலச்சரிவால் சேதமடையாத சில வாகனங்கள், அவை இழுக்கப்பட்ட பின்னர் முற்றிலும் மொத்தமாக சேதமடைந்தன என்று லோ கூறினார் வாகனங்களைத் தவிர, தனிப்பட்ட உடமைகளும் காணாமல் போயுள்ளன, லோ கூறினார். இது எங்கள் காயங்களுக்கு வலியை சேர்க்கிறது. ஒரு பேரழிவின் போது எங்கள் வாகனங்களை எவ்வாறு கையாள்வது என்பது குறித்து சரியான SOP கள் இருந்திருக்க வேண்டும்.

ஒரு இழுவை நிறுவனம் ஒரு குடும்ப உறுப்பினரிடம் RM1,450 கட்டணம் வசூலித்தது. இது அதிக அளவு, எல்லா குடும்ப உறுப்பினர்களும் சொந்தகங்களை ஏற்கெனவே இது நியாயமானது இல்லை என்று நாங்கள் கருதுகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

டிசம்பர் 16 அன்று அதிகாலை சம்பவம் 13 குழந்தைகள் உட்பட 31 பேரின் உயிரைக் கொன்றது. ஃபாதர்ஸ் ஆர்கனிக் முகாமில் தேடல் மற்றும் மீட்பு நடவடிக்கைகளின் போது நிலச்சரிவில் சிக்கிய 61 பேர் பாதுகாப்பாக வெளியேற்றப்பட்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here